เติมแก๊สโซฮอล์ 95 แล้วไฟเครื่องโชว์ครับ.......เกี่ยวไหมครับ

กระทู้คำถาม
ออกรถมาได้ 5 เดือนแล้วครับ วิ่งไปประมาณ 10000 กิโลเมตร ..........1-2 เดือนแรกเติมแต่แก๊สโซฮอล์ 91 ตลอดครับ (มีเติมแก๊สโซฮอล์ 95 เพียงครั้งเดียว เติมเพราะน้ำมันไปหมดแถวปั้มที่ไม่มีแก๊สโซฮอล์ 91 ก็เลยเติมไปแค่ 300 บาท) ใช้งานปกติไม่มีปัญหาแต่อย่างใด หลังจากนั้น เดือนที่ 3 ถึงปัจจุปันก็เติม E20 มาโดยตลอด การใช้งานก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด .........เมื่อวานก็ใช้ E20 จนตัว E กระพริบแล้วก็เติมแก๊สโซฮอล์ 95 เต็มถัง ใช้งานจนขีดน้ำมันหายไป 1 ขีด หลังจากนั้นไฟเครื่องก็โชว์มาตลอดเลยครับ (ลองบิดกุญแจดับเครื่องและก็สตาร์ทใหม่ก็ไม่หายครับ)

อาการหลังจากไฟเครื่องโชว์ก็ปกติครับ เช่น รอบไม่ตก เครื่องไม่สะอึก อัตราเร่งปกติครับ

ผมก็เริ่มไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุอะไรกันแน่ แต่เดาว่าเป็นที่น้ำมันก่อนครับ มีเพื่อน ๆ คนไหนเคยเป็นมั่งไหมครับ

* ปกติวิ่งที่ความเร็ว 80 - 130 ครับ ตจว. ครับรถไม่ติด .......เติม E20 1 ถังวิ่งจนตัว E กระพริบได้ประมาณ 480 กิโลเมตรครับ เลยอยากลองแก๊สโซฮอล์ 95 ดูบ้างเผื่อว่าจะวิ่งได้ไกลกว่าเดิม ยุบไปขีดเดียวเซ็งซะแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่