ขอคำแนะนำ Ebook readerดีๆ แบตอึดอ่านภาษาไทยซักเครื่องค่ะ

กระทู้สนทนา
ตั้งงบไว้ที่ไม่เกิน 5000 บาท

ตอนแรกมองๆpaper white กับ kindle4 กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะ paper whiteก็ดีที่เป็นรุ่นใหม่กว่า และอ่านในที่มืดได้ ส่วน kindle4 ก็เด่นเรื่องราคาและน้ำหนัก จอไม่ใช่ทัชสกรีนน่าจะจับถนัดกว่า แต่ว่าเปิดหาข้อมูลมีคนบอกว่า kindleเปิดไฟล์pdfภาษาไทยได้ไม่ดีนัก ตอนนี้ก็เลยเคว้งว่าจะหาตัวไหน E readerที่มันอ่านไฟล์ pdfภาษาไทยได้ดีบ้าง

ข้ามไปดูipad มันก็แพงไปค่ะสำหรับจะเอามาอ่านหนังสือ
อีกอย่างแทปเล็ตที่บ้านก็มีแล้ว ยังรู้สึกว่าอ่านหนังสือรู้สึกไม่ค่อยถนัด อ่านนานๆแล้วปวดตา บางทีจับโดนหน้าจอมันก็พลิกหน้าไปแล้ว แบตก็ไม่ค่อยอึด เนื่องจากว่าจะได้อ่านหนังสือ น้องๆก็เอาไปยิงนกโมโหเป็นชั่วโมง กว่าจะถึงเราแบตเกือบหมด ก็เลยอยากได้เครื่องที่เป็น ebook readerอย่างเดียวไปเลย

คือนอกจาก kindle แล้วมี ebook readerของอะไรบ้างมั๊ยค่ะ ที่รองรับpdf ภาษาไทยดีๆซักเครื่องนึง

ปล.นอกจากpdfภาษาไทยแล้ว ก็ยังชอบอ่านการ์ตูนสแกนด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ ยายแล่ม (A:192.168.0.127 X:110.168.105.49)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่