ทำไมแผ่นDVD9ภาพยนต์ต้องมีเส้นผ่าศูนย์กลางแค่ขนาด4.8 นิ้วหรือ12 cm.ทำไมไม่ทำให้ขนาดใหญ่ๆสัก30ซม.เพื่อจุข้อมูลหนังได้มากๆ

คือผมก็สงสัยมานานมากๆๆๆๆๆ  คืออย่างภาพยนต์ ที่บรรจุลง ในแผ่น  DVD 9  จะมีความจุ 7.95 GB คือมีขนาดของ เส้นผ่าศูนย์กลางแค่ขนาด 4.8 นิ้ว
หรือ 12  cm.  ทำไมเค้าไม่ทำให้ขนาดใหญ่ๆสัก 30 ซม. หรือขนาด 12 นิ้ว ไปเลยนะครับ เพื่อที่จุข้อมูลตัวหนังได้มากๆ อาจจะจุข้อมูลเพิมขึ้นมาได้สัก 30 GB. ก็ได้ครับ กับ ภาพยนตร์ที่ต้องการคุณภาพของภาพสูงๆ เรื่องยาวๆๆๆๆๆๆ มากๆๆ ให้จบ ภายใน 1 แผ่น เลยนะครับ ที่เห็นๆๆ คือพวก หนังละคร series หลายๆๆตอนของฝั่ง hollywood นะครับ    หรือ ว่าเป็นข้อจำกัดทางวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี การผลิต ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆ ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่