เดือดช่างติดจานดาวเทียม ติดเองก็ได้ ไม่ง้อ

ผมเป็นหน่วยธุระจัดหา การต่อเติมตกแต่งบ้านพี่สาว โดยเฉพาะงานด้านช่าง
พอดี ที่บ้านพี่สาว มีการเดินสาย ทีวีไว้หมดละ

ลองติดตั้ง เสาทีวีไว้ใต้หลังคา ก็ดูได้ระดับหนึ่ง (http://pantip.com/topic/35049122)
แต่คนเคยดูดาวเทียม ยังไง ก็ต้องดาวเทียม

จากประสบการณ์ เมื่อครั้งอดีต (http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2010/05/R9229410/R9229410.html)
ก็เคยติด แต่ ด้วยความที่อายุเยอะขึ้น + ขี้เกียจ ก็อยากหาช่างมาติด

แต่พอช่าง เจ้าถิ่นมาประเมิน บอก ค่าแรง+ค่าของ เอาตั้ง 5000 บาท หงายเงิบ
ลดให้ 500 เหลือ 4500 (โหดจัง) ต่อเหลือ 4000 ไม่ยอม
เพราะผมไม่เอากล่องอะไรเลย สาย rg6 โครงการเขาก็เดินไว้ให้แล้ว ปลั้กไฟเลี้ยงมัลติผมก็เดินให้ละใต้หลังคา
เอาแค่ LNB 2 หัว จานดำ มัลติ เข้า 2 ออก 8 และสายมาจั้มก็จบละ

เราประเมิน ค่าของจาก เวปต่างๆ แล้ว เต็มที่ ไม่เกิน 2500 จะเอา
ค่าแรง แบบแค่ลากสายไปจั้ม เอา 2000 เลยหรอ และงานไม่ได้ยากเลย มีพื้นที่ดำเนินการ
สำหรับผม 1000 นึงก็น่าจะ ok อยู่

แถมยังบอกว่า ในหมู่บ้านนี้ผมติดหมดหละ
และยังมาท้าอีก ถูกกว่านี้  พี่ติดเองดีกว่าครับ
อ้าย เห้  
งั้นเจอกัน น้องชาย

ไปบ้านหม้อเลยครับ ร้านดังบ้านหม้อ ช ชัยชนะ
พอดีผมทำงานแถวๆ นั้นจึงไปแถวนั้น
ถ้าจังหวะไปบ้านภรรยาแถวบุคคโล ก็จะไปซื้อ 9sat

รายการซื้อ คือ  

ซื้อจาน psi ชิ้นเดียว + LNB x2 ราคา 1200

แต่เนื่องจากจานชุดนี้ ขาที่แถมมา เป็นขาตัว M และก็มีเหล็กกระบองให้อีก 1 อัน
ซึ่งผมไม่ค่อยระบบขาตัว M เท่าใดนัก และไม่อยากเจาะพื้นหลังคาคอนกรีต
จึงจำเป็นต้องขอตัวเสริม คือ ขางอตัวแอล ราคา 180

ตามมาด้วยมัลติสวิสซ์ เข้า 2 ออก 8 + 1 เสาอากาศ พร้อมหม้อแปลง ราคา 650

พวกสายนำสัญญาณ + หัว F-type + อุปกรณ์ต่างๆ มีบุญเก่า อยู่

อ้อ พุกเหล็ก ผมไม้ได้ใช้  
พอดีจากประสบการณ์การรื้อดาวเทียมบ้านเพื่อนสอนให้รู้ว่า เอาสแตนเลสเถอะ
ผมจึงใช้พุกสแตนเลส ขนาด 3 หุนแทน ราคา ตัวละ 50 บาท 4 ตัว

รวมค่าของ ที่ผมซื้อ 2230 บาท
หากผมไม่มีบุญเก่า ค่าสาย 50 เมตรก็ประมาณ 200 บาท ค่าหัว f-type อีกสัก 10 หัว ก็ 30 บาท
รวมก็คงปะมาณ 2500 บาท

และมันคงเป็นการบังเอิญในการได้ ทดลองใช้ สว่าน zinzano ด้วย (http://pantip.com/topic/35363298)
ที่เพิ่งถอยมาไม่นาน

เริ่มแรกก็ยกของขึ้นไป โดยมีภรรเมีย เป็นผู้ช่วยในการมัดของและเอาของขึ้นข้างบน ใช้ระบบเชือก

ตรงที่เสียเวลา ก็ คือ การเคาะหากำแพง เนื่องจาก เป็นอิฐมวลเบา
พอดีไปเจอที่หนึ่ง ซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นเสา
เพราะเสียมันทึบ ไม่โปร่ง ก็เริ่มการกะระยะ โดยการประกอบจาน เข้ากับเสา ลองปรับจาน 30 องศา + ทิศ 240
แล้วลองยกดูระยะว่าจะชนกับเชิงชาย และพ้นหลังคาหรือไม่
เมื่อได้จุด ก็เริ่มมาร์กตำแหน่งและลงมือเจาะ
บ้านนี้เป็นปูนใหม่ มันนิ่ม + สว่านโรตารี่ ไม่ปรับกระแทก ใช้ดอก 12 มิล
เจาะเข้าไป 4 รู ได้ลึกระดับหนึ่ง ก็ปรับเป็นโหมดกระแทก เพื่อให้ลึกเท่ากับ พุกสแตนเลส 3 หุน
และเป็นครั้งที่ 2 ที่ได้ใช้ โรตารี่ รู้แล้วว่า ดีแบบนี้นนี่เอง  
และ เจาะฝ้าไว้ร้อยสายรอดเข้าใต้หลังคา ก็จบงานเจาะ

การตอกพุก เนื่องจาก พุกแสตนเลสไม่มี ตัวเดือยว่างที่หัว คาดว่า ถ้าตอกลงไป เกลียวที่หัวจะเสีย
ก็ต้องขันอีกตัวที่ยังไม่ตอกออกมา ใส่เข้าไปกับตัวที่ตอกเพิ่มอีก 1 ตัว แล้วทำการตอก
ทำครบ 4 ตัว ขัน ให้เดือยมันดัน แน่นปึกครับ และขันเขาตั้งเข้าไป

อ้อ ขาตัวแอลนี้ ไม่มีพลาสติกปิดปลายหัว คาดว่า ถ้าฝนตกน้ำเข้ารูจะขังอยู่ข้างใน
ก่อนผมจะติดตั้งจาน จึงเอาถุงพลาสติกยัดเข้าไปและ ใช้แด๊ป ยิงปิดหัว

หลังจากนั้นปรับระยะกะระดับ หน้าจาน ยก 30 ทิศ 240 จบครับสัญญาณมา ปรับระเอียดอีกครั้ง
โดยเอาเครื่อง DVD แบบพกพา + กล่อง psi ที่เหลือๆ ขึ้นไป แล้วก็ไขยึดหน้าจานคอจานให้แน่น

เดินสาย โดยร้อยเข้ารูใต้ฝ้าหลังคา แต่ผมลืมซื้อ กิ๊ปหางปลามารัด จึงมาจบด้วยเทปพันสายไฟ
และหลังจากนั้น ก็ปีนไปบนหลังคาอีกครั้ง ลากสาย rg6 ไปต่อกับจุดรวมสายของโครงการ
โดยเปลี่ยน Power pass เป็น มัลติสวิสต์ และต่อสายเข้ากับ สาย LNB และ ต่อไฟ เรียบร้อย อิอิ

พอดีตอนที่ทำผมเห็นช่างเจ้าถิ่นขับรถผ่าน
และจอดรถดูอยู่ไกลๆ ได้ความสะใจไปอีกแบบ

ปล ช่างเจ้าถิ่นเล่นง่ายด้วยการเจาะ พื้นคอนกรีตหลังคา (เห็นจากบ้านอีกหลังหนึ่ง)
ซึงผมไม่ชอบเลย ความเสี่ยงสูงในอนาคตที่จะรั่ว ถ้าเราไม่ได้ติดตั้งเอง ไม่มีทางทำแน่นอน
ผมจึงเลือก เสาตัวแอล
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่