Xiaomi Mi5 มือถือที่ใช้งาน 3G/4G ได้พร้อมกันได้ 2 ซิม!!!??

กระทู้สนทนา
Xiaomi Mi5 มือถือ(เครื่องแรกที่ผมเห็น) ที่ใช้งาน 3G/4G พร้อมกันได้ 2 ซิม!!! อมยิ้ม02
เป็นมือถือ 3G/4G dual active ..แท้จริง หรือ!!??

ก่อนอื่นขอบอกก่อนเลยนะครับ ว่าตามหามือถือที่ 3G พร้อมกัน 2 ซิมมานาน
บ้างก็ว่า.. เทคโนโลยี ณ ปัจจุบันมันยังไม่ได้ ไม่คุ้มที่จะผลิตเครื่องจะรับ 3G พร้อมกัน และเปลืองพลังงานด้วย ฯลฯ

เห็นพี่ท่านนึงที่รู้จักกัน ใช้ Mi5 อยู่ บอกว่า..ใช้งานได้ 3G/4G พร้อมกัน 2 ซิมนะ
เห้ย..จริงดิครับพี่!!
แถมมีข้อมูลประกอบหนักแน่น
เราก็ดีใจนะ.. แต่เนื่องจากลัวเงิบ
เลยลองไปถามๆเพื่อนในกลุ่ม MI5 Thailand
ก็ได้คำตอบเดียวกันว่า..ใช้งานได้จริง
พร้อมทั้งภาพประกอบ
ทำให้ผมดีใจมากๆๆ

Credit ภาพ : เพจ Xiaomi MI5 Thailand

จากภาพคือ ใส่ ซิม 1 เป็น Truemove-H
ซิม 2 เป็น AIS
ตั้งค่าการใช้ Internet มือถือด้วย ซิม 2 (คือ AIS)
เพราะฉะนั้นจึงขึ้นเป็น.. AIS 4G พร้อมลูกศร ขึ้น-ลง ด้านหน้าเพื่อบ่งบอกว่า ณ ปัจจุบันกำลังใช้งาน 4G อยู่
แต่ ซิม 1 ไม่ได้ใช้งาน internet จึงขึ้น True-H 3G

คือ..ดีใจมากๆ อะครับ
แต่ก็มิวาย ไปหาข้อมูลสเปคของมือถือรุ่นนี้เพิ่ม
ก็ได้ข้อมูลตามนี้อะครับ..

Credit ภาพ : www.xiaomitoday.com/xiaomi-mi5-fivly-waiting-for/

จากภาพ แสดงให้เห็นว่า Mi5 รองรับ LTE Dual SIM, Dual Active (DSDA)
ที่ทราบคือ รองรับการใช้งาน LTE(4G) พร้อมกันทั้ง 2 ซิม
(แต่ทำไมภาพแรกถึงขึ้น True-H 3G ไม่ขึ้น True-H 4G อันนี้ก็ไม่ทราบจริงๆอีกเช่นกัน)

ใช้ technology ที่ชื่อว่า NetCom 3.0
ซึ่งทำให้ในขณะที่ ซิมหลักรับสัญญาณ 3G / 4G / 4G+ อยู่
ซิมรอง หรือซิม 2 รับสัญญาณ 3G ได้ครับ
(รายละเอียดอยู่ด้านล่าง)
มันเจ๋งมากอะนาย Mi5 เท่

ปล. สุดท้ายขอบคุณเจ้าของภาพ และผู้ให้ข้อมูลทุกท่าน ความฝันในการใช้ซิม My ที่ปลอด sms ขยะไว้เป็นเบอร์รอรับสาย ก็เป็นจริง..
ปล2. ปัญหาต่อไปคือ จะหา Mi5 มาไว้ในครอบครองเนี่ยแหละครับ 555

***Update 31/03/2559 - 8:52น.
มีผู้ใจดี test ซิม My 2 sim ให้แล้วนะครับ
ขอบคุณมากกกๆครับ
โอ๊ว!!!! นวัตกรรม ..น้ำตาจิไหล ร้องไห้

Credit ภาพ : เพจ MIUI Thailand ครับ

***Update 01/03/2559 - 7:50น.
จากคำถามใน ความเห็นที่ 15
http://pantip.com/topic/34978951/comment15
คำตอบที่ว่าเป็นเพราะ DSDA (LTE Dual SIM, Dual Active) ที่ทำให้สามารถใช้ 3G ได้ 2 ซิมพร้อมกัน
ไม่ใช่แล้วครับเพราะ มือถือที่ใช้ชิพเซ็ทรุ่น Snapdrgon 805, 808 และ 810 ก็มี DSDA เหมือนกัน แต่ก็ใช้งาน 3G พร้อมกันไม่ได้!!!

...แต่
จากคำถามใน ความเห็นที่ 20
http://pantip.com/topic/34978951/comment20
มีผู้ให้คำตอบแล้วครับว่า เพราะ Mi5 ใช้ technology ที่ชื่อว่า NetCom 3.0 นันเอง!!!

Credit ภาพ : www.xiaomidevice.com/blog/what-is-the-xiaomi-mi5-full-netcom-3

Netcom แต่ละเวอร์ชั่นแตกต่างกันอย่างไร
- NetCom 1.0 ... ในโทรศัพท์ 3G ที่มี 2 ซิมยุคแรกๆนั้นระบุเลยว่า ซิม slot ที่ 1 สามารถใช้งาน 3G ได้ แต่ ซิมที่ 2 ใช้งานได้เพียงแค่ โทรเข้า/ออกและส่งข้อความเท่านั้น
- NetCom 2.0 ... พัฒนาขึ้นอีก โดยหากจะใช้งาน 3G / 4G ที่ซิม slot ใด ก็เพียงแต่สลับโหมดจากการตั้งค่าในหน้าจอโทรศัทพ์ ไม่จำเป็นต้องแกะซิมมาเปลี่ยนสลับช่อง slot ที่ 1 กับ ที่ 2 อีกต่อไป ..โดยในขณะที่ซิม slot ไหนใช้เป็นซิมหลัก (Internet 3G/4G) ซิมรองจะใช้งานได้แค่ 2G เท่านั้น
- NetCom 3.0 ... เมื่อใช้ซิมหลัก slot ใดใช้งาน 3G / 4G / 4G+ อยู่  ซิมรองจะสามารถใช้งาน 3G VOIP ได้!!!
พูดง่ายๆคือ คือ หากเราใช้งาน 4G ในซิมหลัก เราก็สามารถโทรคุย 3G บนซิมรองได้นั่นเอง..
มันเจ๋งงะ หัวเราะ
ตอนไปการที่เห็น 4G on พร้อมกัน 2 ซิมก็อยู่ไม่ไกลแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำตอบ
และหากท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม นำมาแชร์กันได้นะครับ ยิ้ม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่