ปัญหาเรื่องกล้อง kiss x4 กับเลนส์ซิกม่า

สอบถามหน่อยครับ พอดีผมใช้ CANON KISS X4 อยู่ครับ ใช้กับเลนส์ canon EF 35-135 usm ก็ใช้งานได้ปกติครับ

แต่ วันนี้ผมเอากล้องไปลองใส่กับเลนส์ ซิกม่า 18-200 DC OS HSM สำหรับ canon (เผื่อว่าจะซื้อ ของมือ2 )

มันมีปัญหาอย่างนึงคือ เวลาหมุนซูมที่เลนส์เข้ามาที่ ระยะ 18mm มันจะติดที่กระจกสะท้อนภาพครับ ดัง กึกๆ
ครับ ทำให้เรามองที่ช่องมองภาพ ภาพที่เห็นจะสั่นครับ

เลยอยากถามปัญหาดังนี้ครับ

1. เลนส์ซิกม่าที่ผมใช้นั้น มันใส่กับกล้องรุ่นนี้ได้ไหมครับ หรือใส่ได้แต่กับกล้องฟูลแฟรมเท่านั้นครับ

2. เลนส์ตัวนี้ ถ้าหมุนซูมที่ระยะ 50-70 mm มันจะฝืด หน่อยๆ ไม่ลื่นมือ เหมือนช่วงระยะอื่นๆ อาการแบบนี้มันเป็นปกติของเลนส์ตัวนี้ไหมครับ

3. ถ้าผมจะใช้เลนส์ซิกม่าตัวนี้ พอจะมีวิธีแก้ปัญหานี้ไหมครับ ปัญหาที่เลนส์ กระทบกระจกสะท้อนภาพ ดังที่กล่าวมา

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและให้ความรู้ครับ ผมเล่นแต่เลนส์ในค่าย ว่าจะลองเล่นเลนส์นอกค่ายสักหน่อยก็เพิ่งเคยเจอปัญหาแบบนี้ครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่