ทำไมกระเทียมถึง มีรสเผ็ดคะ หรือว่ามีสาร แคปไซซิน (capsaicin) เป็นสารที่ให้ความเผ็ดเหมือนในพริก

ทานกระเทียมสดแล้วเผ็ดเหมือนพริกเลยค่ะ แสบลิ้น
มีสาร แคปไซซิน (capsaicin) เป็นสารที่ให้ความเผ็ดเหมือนในพริกด้วยเหรอคะ กระทียมเนี่ย!
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
กระเทียมไม่มี Capsaicin ครับ  แต่เนื้อกระเทียมมีกลไกที่ซับซ้อนกว่านั้น

กล่าวคือ  เมื่อเราเคี้ยวเนื้อกระเทียม  มันจะมีปฏิกิริยาเคมีทำให้เกิดสาร Allicin ซึ่งเป็นสารประกอบประเภทกำมะถัน
ซึ่ง allicin นี้จะไป Lock กับ Cells ของ receptor ที่ลิ้นของเรา  ทำให้เกิดการเปิดของ ION channel  และต่อมา
บรรดาโมเลกุลของ allicin ก็กรูกันเข้าไปทำให้มีการส่ง สัญญาณ ผ่านเส้นประสาทไปที่สมองและแปลออกไป
เป็นสิ่งที่เรียกว่า Pain ครับ ..... สิ่งนี้ก็ไม่ใช่ความรู้สึกเผ็ดแบบ capsaicin จากพริก  แต่มันคล้าย ๆ กับความรู้สึกจาก วาซาบิ
ทั้งกระเทียม  พริกไทย  และ  วาซาบิ  นั้น  ใช้ ION channel เดียวกันในการทำงานทางเคมีครับ  จึงเป็นความรู้สึกคล้าย ๆ กัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่