[CR] SOUTH VIETNAM 6,000 6 วัน 4 เมือง เวียดนามใต้ ทริปกากนิดๆ แต่ชีวิตมีความสุข :3

.
.
.

สวัสดีค่ะ ช่วงปลายเดือนกรกฏาคม 2558 ที่ผ่านมา เราได้มีโอกาสไปเที่ยวที่เวียดนามใต้เป็นครั้งแรกค่ะ
เลยอยากแชร์ประสบการณ์ที่ไปพบเจอมาเล่าให้ฟัง
ชื่อกระทู้ว่า ทริปกากนิดๆแต่ชีวิตมีความสุขเนี่ย ก็ตรงตัวค่ะ บอกก่อนว่าที่เราไปมานี่ มีความกากของเราเองปะปนไปด้วยตลอดเวลา 555
เพราะฉะนั้นอาจจะไม่ใช่ทริปที่ดีเลิศ หรืออยู่สบายมากนัก แต่ถ้าคุณพร้อมจะกาก (นิดๆ) ไปกับเรา ก็ยินดีเลยยยย :3

ก่อนหน้านั้นขอฝากเพจค่ะ .
Facebook Page : JUBPA THE TRAVELLER https://www.facebook.com/jubpathetraveller
Tripily Blog : tripily.net/#!/jubpa_pannara

และรีวิวเก่าอันเดียวไม่นานมานี้
Alishan , Taiwan ป่าสน หมอก รถไฟไต่เขา ที่อุทยานแห่งชาติอาลีซัน ไต้หวัน : http://pantip.com/topic/34097354

SOUTH VIETNAM 6,000 6 วัน 4 เมือง เวียดนามใต้ ทริปกากนิดๆ แต่ชีวิตมีความสุข :3

01. Preparing For this Trip !
02. Hochiminh city , Vietnam. นำเที่ยวโฮจิมินห์  :
http://pantip.com/topic/34105809/comment5
03. Hochiminh Cafe Guide พาไปชิวคาเฟ่ในเมืองโฮ : http://pantip.com/topic/34105809/comment18

และตอนอื่นๆกำลังจะตามมาค่ะ !

เข้าเรื่องๆๆๆ เวียดนาม แต่ขอบอกไว้ก่อน ว่าตัวหนังสือเยอะนะ !

6,000   6 วัน
คือ ค่ารถเมล์ / ค่ารถบัสระหว่างเมือง / ค่าโรงแรม / ค่าอาหาร / ค่าบัตรเข้าชมสถานที่ / ค่าฝากรถจักรยานยนต์

ไม่รวม ค่าตั๋วเครื่องบิน (อันนี้ไปกลับประมาณ 2,000 คะ ซื้อตอน Bigsale ของแอร์เอ) และค่า Shopping
จริงๆส่วนตัวไม่ได้ชอบให้ต้องเป็นทริปที่ถูกที่สุดหรืออะไรนะคะ แต่เป็นเพราะว่าเราแลกเงินไปเท่านี้จริงๆ เลยตั้งใจจะเขียมแบบที่สุดใช้เท่าที่แลก 55555 ต้องบอกว่ามีอดบ้าง ไม่ได้กินดีอยู่ดี (แต่กินอร่อยนะ) มันอยู่ที่รสนิยมแต่ละคนจริงๆค่ะ อาจจะดีหน่อยที่เราไม่ชอบชอปปิ้ง เลยไม่ได้เสียเงินกับส่วนนี้เท่าไหร่

บอกเลยว่าสุดท้ายเหลือเงินกลับบ้าน 1 ดอลล่าร์ กับอีก 500 ดองอ่ะ ก่อนกลับนี่เกือบไม่มีเงินจ่ายค่ารถเมล์ไปสนามบิน 555555555

แต่ลองคุมงบดูค่ะ รับรองว่าเที่ยวได้ครบแบบไม่แพงแน่นอน ! (เอ่อแต่ไม่ต้องเขียมมากแบบเราก็ได้นะ 5555)
เอาล่ะมาเล่าถึงประสบการณ์เที่ยวเวียดนามในแบบของเรากัน
.
.
.

ขอเริ่มกันที่ภาพรวมของทั้งทริปก่อนนะ สำหรับคนที่เตรียมตัวจะไปเที่ยว หรืองงๆอยู่
เรา List มาแล้ว 11 ข้อ จากที่ไปเจอมา

South Vietnam : 01 Preparing for this Trip !

1. เมืองน่าเที่ยวในเวียดนามใต้

เวียดนามใต้ ปกติเมืองยอดนิยมก็จะเป็น โฮจิมินห์ ดาลัด มุยเน่ (ถ้ามีเวลา 3-4 วันก็แนะนำ Route นี้นะ)
แต่เรามีเวลาถึง 6 วัน เลยขอเพิ่ม เมืองญาจาง หรือในภาษาอังกฤษเขียนว่า Nhatrang (นาตรัง) มาอีกเมือง
เนื่องจากเป็นหนึ่งในเมืองท่องเที่ยวและติดทะเล มีอะไรน่าสนใจให้เที่ยวเยอะพอสมควร
ห่างจากโฮจิมินห์ประมาณ 500 km. แต่ต้องนั่งรถไปนานถึง 8 ชั่วโมงเลย

Route ของเรา เลยไปไกลที่สุดก่อน แล้วย้อนกลับมาเรื่อยๆ ก็เลยเป็นประมาณนี้

Day 1 Hochiminh city  - Sleeping bus to Nhatrang
Day 2 Nhatrang City
Day 3 เช้า Nhatrang  บ่าย Bus to Dalat – Dalat city สำรวจเมืองช่วงเย็น
Day 4 Dalat city
Day 5 Bus to Muine  - Muine City (วันนี้เราซื้อทัวร์ Half Day นะ ขี้เกียจขับรถแว้นเอง เหนื่อย 555)
Day 6 Bus to Hochiminh – เก็บตกสถานที่ต่างๆแบบชิวๆในโฮจิมินห์ (หรือจะซื้อทัวร์กันไปเที่ยวนอกเมืองโฮจิมินห์ก็ได้นะ แต่เราขอชิวเล่นๆอยู่ในเมืองแล้วกัน)

รายละเอียดก็ค่อยไปเล่าตามเมืองต่างๆแล้วกันเนอะ เดี๋ยวจะทยอยอัพเดทในกระทู้นี้ไปเรื่อยๆค่ะ

ในภาพนี่ก็คือโบสถ์ Notre-Dame แห่งเมืองโฮจิมินห์นั่นเอง

นี่คือภาพชายหาดเมืองญาจาง ชิวใช่มั้ยล่าาา ? เดี๋ยวค่อยมาอัพเดทเมืองญาจางให้ฟังอีกที ;)

2.    เงิน

คุณควรจะแลกเงินเป็น US Dollar แล้วค่อยไปแลกเป็นเงินดองที่เวียดนาม บางสถานที่ท่องเที่ยว โรงแรม เอเจนซี่ทัวร์จะรับเงินดอลล่าอยู่แล้ว สามารถเทียบค่าเงินได้ว่าจ่ายเงินสกุลใดจะคุ้มกว่า แต่อย่างน้อยก็ควรที่จะแลกเงินดองบางส่วนที่สนามบินเลย เพื่อเอาไว้จ่ายค่ารถเมล์ หรือแท็กซี่เข้าเมือง

พูดถึงจ่ายเงินค่ารถเมล์เข้าเมืองโฮจิมินห์เนี่ย เค้าบอกกันว่าถ้ากระเป๋าใหญ่เค้าจะให้จ่ายเพิ่มอีก 1 ที่นั่ง เท่ากับเราต้องจ่าย 2 เท่า ด้วยความกาก (และงก)ของเรา ก็เลยพยายามทำตัวให้เล็กที่สุด นั่งเบาะเดียว แต่นั่งได้ครึ่งตรูส อีกครึ่งเป็นกระเป๋า 55555555 (เอ่อยอมจ่ายเค้าไปเถอะนะ นั่งดีๆเถอะอย่าทำแบบเราเลย ค่ารถประมาณ 8 บาทเอง 555)

ส่วนเรื่องของค่าเงิน เรางงมากกับการคิดเงินของเค้า ก็ง่ายๆคือ ถ้าเค้าบอก 10 (Ten) คือ 10,000 ดองนั่นเอง
จะซื้อน้ำ ป้าบอก 10 ไอเราก็หยิบแบงก์ 1,000 ดองให้ป้า ป้านี่หน้าบึ้งเลยอ่ะ 5555 ซอรี่ค่ะป้าหนูไม่รู้ TT

เงินหน่วยเยอะมาก เวลาจะจ่ายอะไรนี่ก็กลัวไปหมดเลย เป็นหมื่นเป็นแสน
และคร่าวๆตอนที่เราไปมา 10,000 ดองจะประมาณ 16 บาทค่ะ

3.    ตม. ตรวจคนเข้าเมือง

ไม่ต้องเขียนใบอะไรนะ หยิบพาสปอร์ตตัวเองออกมาแล้วไปต่อแถวได้เลย ชิวมาก ถ้าอยู่ไม่เกิน 30 วันก็ไม่ต้องทำวีซ่าด้วยค่ะ

4.    Sim โทรศัพท์มือถือ

ให้สะดวก ตามหาเส้นทางง่ายๆก็ซื้อไปเถอะ ราคาแพ็คเกจประมาณ 300 – 400 บาท ใช้ได้ 1 เดือนเลยอ่ะ
เราใช้ 3G Unlimited 3GB. เอาไว้ติดต่อกับครอบครัว ซื้อที่สนามบินได้เลย Mobifone ค่ะ
ออกมาจากตรวจคนเข้าเมือง เดินลงมาข้างล่างก็เจอเลย
เค้าจะถามเราว่าอยู่เวียดนามกี่วันคะ แล้วก็ยื่นใบแพ็คเกจมาให้เลือก ก็เลือกได้ตามสบายโลด
ยื่นมือถือเราไปให้เค้าเปลี่ยนซิม เราว่าถูกแล้วนะจริงๆ

5.    แว้นรถในเวียดนามใต้

เนื่องจากเราอยากไปเที่ยวเอง ไม่ผ่านเอเจนซี่ทัวร์ ดังนั้น แว้นเท่านั้นที่ครองเมือง !!
ดังนั้นคุณต้องขี่รถจักรยานยนต์เป็น มีใบขับขี่ด้วยก็จะดีมาก หรือถ้าขับไม่เป็น
ให้หา Partner ที่ขับเป็น และขับปลอดภัยมาร่วมทริปกับคุณอย่างน้อย 1 คน (เอามันมาหารค่าน้ำมัน ค่าเช่ารถ ค่าที่พัก ฯลฯ 55555)
แต่ไม่เอาขับแบบยกล้อ แว้นจนแผ่นดินสะเทือนนะ

ร้านเช่ารถมีเยอะมากค่ะ เห็นได้ทั่วไปเลย เข้าไปถามตามเอเจนซี่ทัวร์ได้เลย
ราคาไม่แพงเลย วันละประมาณ 100 กว่าบาทเท่านั้นค่ะ ทางร้านเช่ารถเขาจะขอเก็บ Passport ของคุณไว้เพื่อเป็นการยืนยันด้วยนะ

วลาขับ เวียดนามจะใช้เลนขวา รถยนต์เป็นพวงมาลัยซ้ายนะคะ คนละด้านกับบ้านเรา จงพึงระลึกไว้ว่าขับเลนขวานะ
แล้วเราก็ต้องขับไปเติมน้ำมันเอง ใส่แค่เท่าที่เราใช้ประมาณครึ่งถังก็พอ จริงๆนะ แค่ครึ่งถังก็พอแล้ว ! ประมาณ 40000-50000 ดอง

(ครั้งแรกเราบอกป้าว่า ครึ่งถัง ป้าผู้ครองท่อน้ำมันแกไม่ยอมเติม ป้าอาจจะงงกับภาษาอังกฤษสำเนียงไทยแบบเรา
เลยตะโกนไปว่า Full ก็ได้ค่ะป้า ป้าเลยจัดหนักใส่เต็มถัง หมดไป 90000 ดอง แงงงงงง สุดท้ายเหลือครึ่งถังให้คุณเจ้าของรถ )

เออแล้วก็อย่าลืมถามเค้าด้วยว่าปั๊มน้ำมันอยู่ที่ไหนนะ เดี๋ยวน้ำมันหมดแล้วยุ่งเลย ฮ่าๆ

อีกข้อนึงที่สำคัญมากๆค่ะ เรื่อง หมวกกันน็อค ห้ามลืมใส่เด็ดขาดนะ !!
ที่เวียดนามเค้าใส่กันทุกคนนะขอบอก เตือนตัวเองและเพื่อนที่ไปด้วยกันนะคะ
ห้ามลืมใส่เด็ดขาดเลย ย้ำๆๆ

เมืองโฮจิมินห์ ไม่จำเป็นต้องเช่ารถมอเตอไซต์เลยค่ะ เดินถึงกันได้แบบสบายๆ
เพราะถ้าเช่ามาก็ไม่น่าคุ้ม คือมันขับยากเพราะรถเยอะมากจริงๆ แล้ววงเวียนก็เยอะมากๆค่ะ
ไม่แนะนำนะ ไม่แนะนำเลยยยยยยยย

เมืองญาจาง ที่นี่เช่ารถขับได้สบายๆเลย ชิวมาก รถไม่เยอะค่ะ
แต่ส่วนในเมืองก็จะจอแจนิดนึง ค่อนข้างโอเคและปลอดภัยพอสมควรค่ะ

ดาลัด ที่นี่รถน้อยกว่าญาจางอีกนะเราว่า ขับรถมอเตอร์ไซต์ที่นี่ชิวมากค่ะเพราะอากาศดี
แค่ขับไปวนๆรอบทะเลสาบก็ฟินแล้ว

มุยเน่ อันนี้เราไม่มีประสบการณ์เช่ามอเตอร์ไซต์นะ รู้แต่ว่าทะเลทรายขาว ไกลมากค่ะ
ถ้าขับรถไปเองก็ใช้ระยะเวลาพอสมควรนะ แต่รถน้อยค่ะ แว้นก็ไหวอยู่ แต่มันไกลจริงๆนะเออ
ส่วนสถานที่เที่ยวที่อื่น เช่น ทะเลทรายแดง , Fairy stream , หมู่บ้านชาวประมง ก็อยู่ละแวกเดียวกัน ไม่ไกลกันมากค่ะ

.
.
.
.
ชื่อสินค้า:   เวียดนามใต้ โฮจิมินห์ ญาจาง ดาลัด มุยเน่
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่