รถโดนชนท้าย ต้องการเคลมประกัน เอาเงินมาซ่อมเอง ต้องทำยังไงบ้างครับ

รถผมจอดอยู่หน้าบริษัท  คู่กรณีมากลับรถ แล้วถอยมา ตำแหน่งมุมกันชนหลัง ชนเข้ากลางฝาปิดกระบะพอดี เพราะรถผมจอดต่ำกว่าถนนและรถคู่กรณีกระบะยกสูงด้วย  
รถฝาปิดยุบเป็นมุมป้านเปิดไม่ได้ ขอบในมุมกระบะ(ตรงที่ยื่นมากั้นฝา)ฉีกนิดหน่อย นอกนั้นไม่มีอะไรเสียหาย  
คู่กรณีประกันชั้น 1   ได้ใบเคลมมาแล้ว

ทีนี้ผมคิดไว้ว่า ถ้าไปเข้าอู่ในเครือแล้ว ทางอู่ยอมให้ซ่อมโดยถอดฝาปิดทิ้งไว้ แล้วเอารถมาใช้ได้ผมก็จะซ่อม    
แต่ถ้าไม่ได้ก็จะขอเคลมเป็นเงินแทน (แม้มันจะได้น้อยก็ตาม เพราะไม่มีรถใช้ลำบากมาก) ซึ่งตรงนี้แหละที่หาข้อมูลดูแล้วยังไม่เข้าใจขั้นตอนว่าต้องทำยังไงบ้างครับ  สามารถเข้าไปที่บริษัทประกันได้เลยไหม หรือต้องให้อู่ในเครือตีราคาให้ก่อน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่