เมืองที่ไม่มีทะเล แต่ดันมีชื่อว่าหาดใหญ่

หาดใหญ่ เป็นชื่อเมืองตอนใต้ของประเทศที่อยู่ในจังหวัดสงขลา ไม่มีทะเล  ไม่ใช่อำเภอเมือง แต่เป็นเมืองเศรษฐกิจ วันนี้จะเอาภาพสวย ๆ ที่ถ่ายไว้รวม ๆ เก่า ๆ ใหม่ ๆ ผสม ๆ กันมาให้ชมให้ติกัน พร้อมแล้วลุยกันเลย  เพี้ยนไฟลุก
จุดกลางเมืองที่ใคร ๆ มาก็ต้องมาแวะมาผ่านกันมาเพื่อช๊อปปิ้ง ซื้อของฝาก แยกตลาดกิ้มหยง เม่านักช้อป
จากนั้นขึ้นไปจุดชมทะเลหมอกหาดใหญ่ สวยไม่แพ้ที่อื่นเหมือนกัน แต่จะมีมาก ๆ เฉพาะฤดูฝนนะครับ
ต่อ ๆ  มองจากมุมสูงจากตึกสูง ๆ ที่หาดใหญ่กันบ้างเพี้ยนแช๊ะ
เข้าวัดกันบ้างออกนอกเขตหาดใหญ่ไปนิดเดียว วัดคูเต่า มรดกทางวัฒนธรรมของโลกจากยูเนสโก
วัดไทยกันแล้วก็ไปแวะวัดจีน เจดีย์วัดถาวร (ตรงข้าม โรงพยาบาลสงขลานครินทร์) จริง ๆ มีพระพุทธรูปจีนใหญ่มากแต่วันนี้เอาเจดีย์มาให้ดูก่อนนะครับ
ต่อไปขึ้นเขาคอหงส์ทางด้านสวนสาธารณะหาดใหญ่ ไปไหว้พระ ขึ้นเคเบิ้ลคาร์ เม่าดี๊ด๊า
จุดชมวิว แวะดูพระอาทิตย์ตกกัน แต่วันนั้นมันมองไม่เห็นพระอาทิตย์เลยเก็บเฆมแดง ๆ มาให้ดูแทน อมยิ้ม07
แล้วก็ไปแลนด์มาร์คของสงขลา ออกจากหาดใหญ่ไปนิดเดียวยังไม่ถึงสงขลาเราก็จะเจอกับมัสยิคกลางสงขลา
ไปชมวิวมุมสูงกันต่อ ขึ้นเขาคอหงส์อีกรอบ แต่ขึ้นอีกทางทางเดียวกับที่ไปชมทะเลหมอก มุมนี้ต้องมีปีนกันนิดหน่อยค่อนข้างเปลี่ยวไม่แนะนำให้ไปคนเดียวนะครับ ^___^
แล้วสุดท้ายก็หาดใหญ่ก็ดูทางช้างเผือกได้นะครับ แม้แสงเมืองจะกวนมากพอควร เพี้ยนลุย
หมดแล้วครับ ใครมาเที่ยวหาดใหญ่อย่าลืมแวะไปกันนะครับ ปลอดภัยทหารคุมรอบเมือง เดินทางสะดวกขึ้นเครื่อง 1.20 ชม. เท่านั้นเองจากกรุงเทพฯ แล้วยังมีอาหารอร่อย ๆ อีกเยอะเลย ขอบคุณที่กดเข้ามาดูนะครับ อมยิ้ม17
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่