1ปี6เดือน หรือ 1ปีครึ่ง จะเขียนย่อที่ถูกต้อง จะใช้ 1.5ปี หรือ 1.6ปีคะ?

1ปี6เดือน หรือ 1ปีครึ่ง จะเขียนย่อที่ถูกต้อง จะใช้ 1.5ปี หรือ 1.6ปีคะ?

บังเอิญดูข่าว แล้วเห็นข่าวคุณชนม์สวัสดิ์ ศาลพิพากษาจำคุก 1ปี6เดือน โดยไม่รอลงอาญา

แล้วก็ได้พิมพ์ไลน์เล่าให้แฟนว่า 1.6ปี (เรานับจาก1ปี มี12เดือน)

แต่แฟนแย้งว่า 1ปีครึ่ง ควรใช้ 1.5ปี (ฐาน10 แบบสากล)

จึงอยากทราบว่าแบบไหนถึงจะถูกค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

รูปประกอบจากข่าว9 อสมท.ค่ะ

ซึ่งเราใช้ 1.6ปี ตามข่าวเวลาเขียนด้วยค่ะ จึงไม่แน่ใจว่าสื่อเขียนถูกด้วยไหม

และปกติสากลใช้กันแบบไหนคะ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่