สอบถามเรื่องการเสียภาษี การทำสัญญาให้เช่าที่ดิน

จขกท มีที่ดินอยู่แปลงนึงค่ะ มีตัวอาคารด้วย และบ้านด้วย แต่ไม่ได้ใช้งาน พอดีมีคนมาถามเช่าทั้งอาคารและบ้าน
เค้าอยากเปิดเป็นร้านอาหารตามสั่ง เลยสงสัยเรื่องการทำสัญญา และการเสียภาษีค่ะ

1. ทำสัญญาปีต่อปี เก็บค่าเช่ารายเดือน เก็บเดือนละ 9000 บาท

2. เราในฐานะผู้ให้เช่าต้องยื่นเสียภาษีอะไรบ้าง และมี rate การคิดอย่างไร เช่น ภาษีบำรุงท้องที่ ภาษีที่ดิน ภาษีรายได้บุคคลธรรมดา
(ภาษีโรงเรือน เราจ่ายเองอยู่แล้ว)

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่