Nikon D5300 18-140/f3.5-5.6 กับ Olympus EM5 12-40/f2.8 อันไหนดีครับ

กล้องตัวเก่าของผมที่นืมพ่อใช้ตลอดคือ Nikon D3100 18-55 ครับ แต่ตอนนี้เริ่มอยากซื้อกล้องเป็นของตัวเองครับ ที่ดูๆไว้มีสองรุ่นนี้ฮะ เข้าใจว่ามันเทียบกันลำบากหน่อยครับ แต่อยากทราบว่าข้อดีข้อเสียสองรุ่นนี้ต่างกันยังไงบ้างครับ

ส่วนใหญ่การใช้งานเน้นถ่ายรูปตอนไปเที่ยวต่างประเทศครับ ถ่ายวิวค่อนข้างเยอะ ถ่ายคน ถ่ายอาหาร แต่ก็อยากได้แบบที่ชัดตื้นได้อะครับ

ตอนแรกก็เล็ง D5300 ไว้ครับ แต่พอไปถึงร้าน ที่ร้าน bigcamera แนะนำ em5 ครับ ว่าเบากว่า แพงขึ้นแค่ 4000 แต่เลนส์ดีกว่า แถมเลนส์ 45mm/f1.8 อันนึงด้วยครับ เลยเริ่มลังเล

เท่าที่เข้าใจตอนนี้สำหรับความต่างของสองรุ่นนี้ก็คือ

1. D5300 หนักกว่า แต่ถือถนัดกว่า เลนส์ซูมได้มากกว่า แต่น่าจะทำหน้าชัดหลังเบลอได้ไม่ดีเท่าโอลิมปัส ความไวด์น่าจะพอๆกัน เพราะงั้นน่าจะถ่ายวิวได้ดีพอๆกัน ราคาถูกกว่า4000 แต่ที่สำคัญคือ D5300 มี built-in wifi แล้วมีอะไรแนะนำอีกบ้างมั้ยครับ

2. Mirrorless ใช้งานได้เหมือน Dslr เลยมั้ยครับ พอดีเคยใช้ Dslr มาก่อนเลยกลัวว่าเปลี่ยนมาใช้ mirrorless แล้วจะงงอะครับ

3. เลนส์ทั้งสองแบบอันไหนถ่ายวิว ถ่ายคน ถ่ายอาหาร ได้ดีกว่ากันหรอครับ

4. หรือว่าเปลี่ยนไปเป็น x-e2 ของฟูจิ เลนส์ 18-55 จะดีกว่าไหมครับ

ขอบคุณมากครับผม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่