มีใครเคยทานผงบุก หรือ เม็ดแมงลัก แล้วระบบลำไส้มีปัญหาอย่างหนักบ้างหรือเปล่าคะ?

เรื่องนี้ไม่ได้เกิดขึ้นกับตัวเอง แต่เป็นเรื่องของพี่ชายค่ะ คือว่าพี่ชายก่อนหน้านี้ น้ำหนัก 85-90 กิโล แล้วอยากลดน้ำหนัก แล้วเห็นสาวๆที่ทำงาน ทานผงบุกกันแล้วน้ำหนักลด เลยไปซื้อมาทานจากร้านขายยา
นับตั้งแต่นั้นมา มีอาการ แก๊สในท้องเยอะ คือท้องบวม ทรมาน ขับถ่ายไม่เป็นปกติ คือทานเยอะ แต่ถ่ายออกน้อยมาก คล้ายๆกับว่า มีอะไรไปตันที่ปากทางออก (พี่เค้าบอกอย่างนั้นนะคะ) น้ำหนักลดเลยค่ะ ตอนนี้ หนัก 60 ต้นๆ แต่ระบบลำไส้พัง ตอนนี้ เป็นอาการแบบนี้มา 3 ปีแล้วค่ะ สงสารพี่มาก มีวิธีรักษา แนะนำบ้างหรือไม่คะ เบื้องต้น ทานผักผลไม้เยอะๆ กินน้ำเยอะๆ กินอาหารที่มีเส้นใย ก็ยังไม่หาย ลองมาทุกวิธีแล้วค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่