อึ้งเลยครับ เมื่อตัดผม350 แต่ต้องจ่าย2350บาท ที่ p-4 by พิศมัย เซ็นทรัลพระราม2

สวัสดีครับ ผมโพสต์แทนคณภรรยานะครับ ภรรยาไปทำผมที่ร้าน P4  by พิศมัย ที่ห้างเซนทรัลพระรามสอง ในช่วงเวลา2ทุ่มใกล้ห้างปิดของวันที่ 21 เมษายน โดยเป็นข้อความทั้งหมดทั้งมวลด้านล่างนี้ เป็นข้อความที่คุณภรรยาส่งเรื่องร้องเรียนไปยัง สคบ. เช่น สำหรับความจำเป็นที่จะต้องร้องเรียนนี้มีสาเหตุมาจากการบริการซื้อขาย(ทำผม) ทางช่างผู้ให้บริการไม่มีการแจ้งราคาให้ทางลูกค้าทราบก่อน

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ดิฉันทำเรื่องร้องเรียนผ่านระบบออนไลน์ แต่ไม่สามารถเลือกจังหวัดของผู้ที่จะร้องเรียนได้ จึงไม่สามารถทำเรื่องได้คะ

วันอังคาร ที่21/4/15 เวลา 20.00น. ดิฉันไปตัดผมที่เซ็นทรัลพระราม2

ระหว่างตัดผม

ช่าง: น้องอบไอน้ำหน่อยไหมผมเสียและแห้งมากเลย
ฉัน: ยังคะพึ่งอบมา (คิดในใจถ้าอบที่นี่คงหลายร้อยแน่เลย)
ผ่านไปสักพัก

ช่าง: งั้นบำรุงผมไหมแค่10นาทีเอง
ฉัน: ก็ได้คะ (ก็น่าจะถูกกว่าอบไอน้ำคงไม่กี่ตัง)
แล้วช่างเอาบีบครีมมาแปะๆที่เส้นผมประมาณ 3 หยด แล้วแช่ไว้10นาทีเป็นอันเสร็จเรียบร้อยผมทรงใหม่

เมื่อถึงเวลาจ่ายเงิน
cashier: ทั้งหมด 2,350บาทคะ
ฉัน: ห๊ะ!! เป็นค่าอะไรบ้างคะ
cashier: ค่าตัดผม 350บาท และค่าบำรุงผม 2,000บาท ก็ราคานี้ปกตินะคะบำรุงผม(อย่างดี)
ฉัน: ยืนอึ้งและจ่ายเงินไป

ถึงตอนนี้ก็ยังนั่งร้องให้อยู่ เสียดายเงินและความโง่ของตัวเอง ฝากเจ้าหน้าที่เรียกร้องความเป็นธรรมให้ดิฉันด้วยคะ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ข้อความข้างต้นเป็นข้อความส่วนหนึ่งที่ทางภรรยาส่งเรื่องร้องเรียนไปยัง สคบ.

ทางเราเองไม่พอใจ และเสียความรู้สึกมากตรงที่ทางช่างไม่แจ้งราคาค่าบำรุงผมให้ทราบก่อน ซึ่งโดยปกติแล้วทางร้านควรจะแจ้งใช่ไหมครับ เพื่อที่ทางลูกค้าจะได้มีข้อมูลในการตัดสินใจ ซึ่งพฤติกรรมเยี่ยงนี้เท่ากับมัดมือลูกค้า คือทำไปแล้วนะ จะปฏิเสธการจ่าย ณ เวลานั้นคงจะเดินออกจากร้านง่ายๆไม่ได้ ยังไงเคสนี้ก็เรียกว่าทำให้เราเข็ดกับการใช้บริการร้านทำผมในห้างเลย เนื่องจากเงิน 2000 กับการลงทรีทเมนต์10นาที มันดูแพงเกินไปมาก
สุดท้ายนี้ ขอให้ผู้ประกอบการงานบริการต่างๆ อย่าใช้เทคนิคการขายมัดมือลูกค้า ไม่แจ้งราคาให้ลูกค้าทราบก่อนตกลงทำ เพราะในท้ายที่สุดลูกค้าที่ไม่พอใจ จะไม่มีทางเดินกลับมาใช้บริการอีก ต่อให้งานของคุณดีเลิศก็ตาม

============================
============================
บทสรุปของเรื่องนี้จบลงที่ #66 ครับ ใครไม่จบแต่ผมจบแล้วนะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่