มีเทคนิคทำให้ โยเกิร์ต แข็งตัวใช้ทดแทน วิปครีม ได้มั้ยครับ ?

ปกติขนมต่างๆจะใช้วิปครีมแต่งหน้า เช่น เค้ก พาย ไอติม ฯลฯ

พูดตรงๆคือ แพง + หาซื้อยากหน่อย (ที่จริงก็ไม่ยากเท่าไหร่หรอกครับ Big C, Lotus ก็พอมี แต่ไม่มีตาม 7-11 อ่ะครับ)

เรื่องรสชาติ แน่นอนว่าคงทดแทนกันไม่ได้ แต่โยเกิร์ตก็รสชาติโอเคนะ (ผมชอบโยเกิร์ต ^^) Plain Yogurt ก็สีขาว

Calories ก็น้อยกว่าวิปครีมด้วย (เลือกไขมันต่ำ 55+) ^0^

เลยนึกอยากจะลองเอามาแต่งหน้าขนม / ไอติม กินเล่นๆดู

พอมีวิธีไหนมั้ยครับที่จะทำให้โยเกิร์ตแข็งตัว / ตั้งยอดเหมือนวิปครีม จะได้ลองเอามาใช้แทนดูครับ

หรือใครพอมีเทคนิคใช้วัตถุดิบอื่นที่หาง่าย + ถูก มาทดแทนวิปครีมมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่