มีเรื่องปรึกษาหน่อยครับ เกี่ยวกับขายฝากที่ดิน

ผมทำงานนายหน้าที่ดินเป็นงานเสริมนะครับ
เจอกรณีหนึ่งอยากถามเป็นความรู้หน่อยครับ

คือ มีผู้ต้องการทำขายฝาก แต่ตัวเขาเองยังไม่ได้ เป็นเจ้าของที่ดิน
ต้องการให้เราทำซื้อที่ดินให้กับเขา โดยพอจะมีผังดังนี้นะครับ

นายทุนผมเขาบอกว่า กรณีนี้เป็นกรณีจับเสือมือเปล่าเกินไปมันมีความเสี่ยง
ผมเลยอยากถามว่า
1. ความเสี่ยงกรณี ทำขายแล้วขายฝากในวันเดียวกันโดยที่ คนขายฝากไม่ใช่กรรมสิทธิ์ตั้งแต่แรก มีความเสี่ยงอย่างไรบ้างครับ
2. กรณีนี้ควรทำชื่อหลังโฉนดเป็นชื่อเขาก่อนหรือไม่ครับ หากจะให้ปลอดภัย หรือมีคำแนะนำเพิ่มเติมอย่างไร ชี้แนะได้เลยนะครับ

ขอบพระคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่