คิดเห็นกันยังไงครับที่เครือเจริญโภคภัณฑ์ กำลังผูกขาดสินค้าอาหาร

ผูกขาด ทั้งค้าปลีก ค้าส่ง  แล้วมีผลกระทบกับเศรษฐกิจ สังคมไทยอย่างไรบ้างครับ

ดี หรือ ไม่ดี

7-11, Makro  อาจจะ รวม Lotus

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
จะว่าผูกขาดก็ไม่เชิงนะครับ แต่ดูเหมือนผูกขาด เพราะเค้าทำธุรกิจตั้งแต่ต้นน้ำ-ปลายน้ำ

อาหารแช่แข็ง ก็แทบไม่มีคนกิน หรือ แค่กินกันตาย .. แต่ดูเหมือนระยะหลังๆ จะมีพวกอาหารใน 7-11 จะมีสินค้าออกมาใหม่ๆ เรื่อยๆ ราคาก็ไม่แพง รสชาตดีใช้ได้

ประเด็นก็คือ ผมว่าร้านค้าทั่วไปที่ขายอาหารประเภทต่างๆ ทำไมถึงรักษาคุณภาพไว้ไม่ได้ แถมยังขึ้นราคาไปได้เรื่อยๆ อีกตะหาก โดยเฉพาะพวกร้านอาหารข้างทาง ที่บางร้านแมร่งทำรสชาตได้ห่วยแตกกว่าอาหารแช่แข็งของ 7-11 ซะอีก แต่ราคาดันแพงกว่า

ส่วนเรื่องผูกขาด ผมมองว่ามันไม่มีใครที่กล้าพอจะลงทุนสู้กับเครือ CP ต่างหาก .. คือ คนเราถ้าคิดว่ามีฝีมือ แน่จริง เก่งจริง .. ต่อให้เป็น CP ก็ไม่กลัว .. จริงๆ ผมว่าก็สู้ได้นะ

เครือเซ็นทรัลก็พยามสู้อยู่จาก Family Mart .. แต่ดูเหมือนน่าจะยอมแพ้แล้ว .. เพราะยุทธศาสตร์ของ 7-11 ตียากจริงๆ

ไอ้เรื่องธุรกิจตั้งแต่ต้นน้ำ-ปลายน้ำ .. ผมว่าก็น่าจะมีเอกชนหลายกลุ่มที่กำลังทำอยู่ เพียงแต่มันยังไม่ใหญ่พอ หรือยังมีการจัดการที่ไม่ดีพอมากกว่าเครือ CP

รัฐบาลเค้าก็ไม่ห้ามนี่นา .. ใครอยากประมูลทุ่มซื้อหุ้นสู้ เอา Makro, Lotus .. ก็อิสระเต็มที่ .. แต่ก็ไม่เห็นมีใครอยากจะสู้เลย

ผมรู้สึกว่า พอคนเห็นว่า อะไรๆ ก็เครือ CP .. เอ๊ะ จะผูกขาดหรือไง

ก็แล้วไงอ่ะคนอื่นๆ ก็สู้มาสิ .. ถ้าไม่อยากให้เขาผูกขาด ก็ต้องหาวิธีที่จะเอาชนะเขาให้ได้ เพื่อจะได้แย่งส่วนแบ่ง Market Share ในตลาด .. ไม่ใช่ปล่อยให้ CP ครองอันดับ 1 ยันต้นน้ำ-ปลายน้ำ  แล้วก็มานั่งบ่นว่า ทำไมอะไรๆ ก็มีแต่ของเครือ CP

เครือ CP ทำธุรกิจหลายอย่างครอบคลุม Life style ของคนทุกกลุ่มก็จริง .. แต่ CP ก็ไม่ได้เก่งไปซะทุกอย่าง

ก็อย่างที่ทุกคนเห็น .. เครือข่ายสัญญาณโทรศัพท์ ก็ยังอยู่อันดับ 3 .. ยังคงห่างชั้นกับ AIS อีกหลายขุม

ถ้าเจ้าสัวจะทำให้ห้างสรรพสินค้า ไม่ว่าจะกลุ่มรากหญ้า หรือ กลุ่ม Luxury .. ถ้าจะเอาชนะกลุ่ม CPN  ผมว่าก็หืดจับ (ไม่ได้บอกว่าเป็นไปไม่ได้ แต่สาเหตุที่เจ้าสัวไม่คิดทำห้างสรรพสินค้าแข่งกะกลุ่ม Central  เจ้าสัวคงประเมินแล้วว่าไม่คุ้ม)

ก็อะไรประมาณนี้อ่ะครับ .. ขออภัย ที่ผมอาจจะตอบไม่ตรงคำถามซักเท่าไหร่
ความคิดเห็นที่ 14
ไฟฟ้า นี่สิผูกขาด บริการก็เห่ย แต่ก็ไม่มีทางเลือก
ความคิดเห็นที่ 18
คิดเห็นกันยังไงครับที่เครือเจริญโภคภัณฑ์ กำลังผูกขาดสินค้าอาหาร?
ไม่คิดยังไงหรอกครับเพียงแต่คำตอบคือ เครือเจริญโภคภัณฑ์ พยายามผูกขาดสินค้าด้านอาหารมานานแล้วไม่ใช่กำลังทำ
ซึ่งไม่ได้ผูกขาดโดยตรงแต่เป็นลักษณะค่อยๆทำลายรายอื่นให้อยู่ไม่ได้สุดท้ายมันก็คือการผูกขาดถ้าเป็นต่างประเทศเครือเจริญโภคภัณฑ์ โดนหั่นเป็นบริษัทย่อยๆแล้วบังคับให้ทำสินค้าแข่งกันเองตัดราคากันเองเพื่อประโยชน์ของผู้บริโภคไปแล้วครับ
เครือเจริญโภคภัณฑ์ นั้นทำตั้งแต่ผลิตอาหารสัตว์ และอื่นๆ แถมอาจารย์ที่สอนในมหาลัยก็มีความสัมพันธ์ที่ดีกับเครือเจริญโภคภัณฑ์
ถ้าเมื่อไหร่เกษตรกรผสมอาหารสัตว์เองเป็น ใช้ปุ๋ยที่ไม่ต้องซื้อ เลี้ยงไก่เลี้ยงวัวโดยไม่ต้องพึ่งเครือเจริญโภคภัณฑ์ได้เมื่อนั้นแหละถึงจะไม่มีการผูกขาด ผมอยู่กับเรื่องพวกนี้มาเป็น10ปีแล้วแต่ทำอะไรไม่ได้เลย
ความคิดเห็นที่ 1
ค้าปลีก หรือ อาหาร ??

หากอาหาร บอกเลยยากมาก ซีพีมีเงิน คน มีมานานแล้วทั้งเงินคน  แต่ที่ขาดมานานและไม่มีแนวโน้มจะมีคือ อาหารอร่อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่