คู่มือ Interstellar ไขข้อข้องใจ และสปอย 100% (ไปดูก่อนค่อยมาอ่านนะ)

ผมสรุป Timeline ของ Parallel Universe ที่เกิดขึ้นของเรื่องนี้และที่ซ่อนอยู่ไว้ใน คห.233 แล้วนะครับ อ่านแล้วจะเคลียทุกประเด็นเลย ที่เหลือก็เป็นรายละเอียดยิบย่อยเกี่ยวกับการอธิบายปรากฏการณ์ต่างๆ ลองหาอ่านในกระทู้ดูนะครับ เขียนไว้แทบจะครอบคลุมแล้ว

*** ใครจำได้บ้างครับ ว่านาฬิกาที่พระเอกส่งให้ลูกนั้น มัน"สั่น"ตั้งแต่ตอนถือมาเทียบกับนาฬิกาของพระเอกเลยหรือเปล่า หรือมาสั่นตอนเขวี้ยงทิ้งแล้วคับ คาใจนิดหน่อย (แต่หลังจากนั้นมันก็สั่นอยู่ตลอดเวลาเลย)***

เท่
ก่อนอื่นขอกล่าวสวัสดีชมรมคนรักโนแลนทุกท่าน
เชื่อว่าใครที่เป็นขาโนแลนแล้วละก็ คงเตรียมใจกับนานาคำถามที่จะตามมาหลังจากดูหนังจบแล้วเป็นแน่

ส่วนใครที่เข้าไปดูหนังเรื่องนี้โดยบังเอิญ และหวังว่ามันจะเป็นหนังตะลุยอวกาศแบบลุยๆเหมือน Star Trek แล้วละก็
ต้องขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งมา ณ ที่นี้ด้วย

แต่ถ้าคุณเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ผมคิดว่าคุณคงชอบหนังเรื่องนี้ไม่น้อย
เพราะจะมีหนังซักกี่เรื่อง ที่จะผลักดันสติปัญญาของผู้ชมขึ้นมาได้ขนาดนี้
จะมีหนังซักกี่เรื่อง ที่กล้าท้าทายความคิดของผู้ทรงปัญญามากมายบนโลกใบนี้
หนังเรื่องนี้ มีทั้งหมดที่กล่าวมา และมากกว่านั้น คือการสร้างแรงบันดาลใจให้คนรุ่นใหม่ๆได้เข้ามาไขปัญหาลึกลับดำมืดนี้ต่อไป

และทั้งๆที่ผมเคยพูดกับตัวเองว่าจะไม่เขียนบทความอะไรบนเว็บไซร์แห่งนี้อีกแล้ว
วันนี้คงต้องเขียนซักเล็กน้อย
เพราะอาจมีเมล็ดพันธ์ที่โนแลนได้โปรยเอาไว้ผ่านเข้ามา และหวังว่าข้อมูลเล็กๆน้อยที่ผมจะอธิบายนี้จะช่วยให้พวกเขาไปไกลได้อีกหน่อย

สำหรับเรื่องที่ผมจะไขปริศนาในคราวนี้ มีด้วยกัน 8 หัวข้อ นับเฉพาะปัญหาด้านฟิสิกส์และดาราศาสตร์ ซึ่งบางอย่างผมขอพูดแบบชาวบ้านๆ ไม่ขอยกศัพท์เฉพาะมาใช้ หรือบางเรื่องผมจะใช้วิธีการอธิบายอ้อมๆ เพราะถ้าพูดกันแบบวิชาการคงได้งงตายกันไปข้าง(ลำบากผมต้องไปหา reference มาอีก) ดังนั้นถ้าคุณอยากได้ข้อมูลวิชาการแล้วละก็ แนะนำให่ไปหาหนังสือของสตีเฟ่น ฮอร์กิ้ง หรือของ ดร.ชัยวัตฒ์ คุปะตระกูลมาอ่านดู คุณจะเชื่อมโยงข้อมูลได้เอง

และแน่นอนว่าข้อมูลของผมอาจมีถูกมีผิดได้เช่นกัน ดังนั้น ใช้วิจารณญาณกันด้วยละ

สำหรับ 8 เรื่องที่จะมาไขข้อข้องใจมีดังนี้

1. "เขา" ที่เอารูหนอนมาวางไว้ไกล้ดาวเสาร์ ที่อยู่ในใจกลางหลุมดำ ที่สร้างทางเชื่อมให้พระเอกส่งสารถึงลูก ที่ส่งพระเอกกลับมาคือใคร ? (คห.6)
2. แรงโน้มถ่วง เกี่ยวข้องกับเวลาอย่างไร เกี่ยวข้องกับหลุมดำอย่างไร ทำไมถึงมีแค่แรงโน้มถ่วงที่ย้อนเวลาได้ (คห.10)
3. มิติทั้ง 5 (คห.21,22,23,24,25,27,28 ครับ)
4. แล้ว"เขา" คืออะไร มีรูปร่างอย่างไร ทำไมถึงพบ "เขา" ได้ในใจกลางหลุมดำ (คห.35ครับ)

5.Timeline ของการเดินทางผ่านมิติที่ 5 ไฮเปอร์สเปชของเรื่องนี้ สปอยอย่างละเอียดเลยครับตรงนี้ (คห.44)
6. เสริมเรื่องรูหนอน หลุมขาว และ"เขา"สร้างรูหนอนได้ยังไง
7. แผนเอคืออะไร และลูกของพระเอกค้นพบอะไร เอาไปใช้ยังไง
8. บทสรุปของหนัง
และพิเศษกับอีกหนึ่งปมปัญหาที่คุณยังไม่ทันสงสัย ประหลาดใจ (ผมว่ามีไม่กี่คนที่ทันสังเกตุเรื่องนี้)
*ปมพิเศษมีคนเดาถูกแล้วนะครับ เปิดไปดูที่ คห.139 เลยครับ แต่แนะนำว่าอ่านให้จบก่อนแล้วค่อยไปดูนะครับ เดี๋ยวจะงง

เอาละ เปิดเพลงแล้วมาจับเข่าคุยกันเลย
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่