เครื่องทำน้ำอุ่นที่บ้าน อายุมากกว่า 20ปีแล้วค่ะ

พอดีก่อนหน้านี้ค่ะ ไม่ค่อยจะกังวลอะไร อยู่ๆวันนี้ก็ไปได้ยินคนพูดกัน เรื่องไฟดูดในห้องน้ำ หลังจากนั้นก็จะได้ยินเรื่องประเด็นนี้มาเรื่อยๆค่ะ เลยกลับมาสังเกตเครื่องทำน้ำอุ่นที่บ้าน   (รูปจากเน็ตนะคะ) ที่คาดว่าไม่น่าจะมีสายดิน เพราะที่ติดตั้งมานี่ คือตั้งแต่เราจำความได้เลยค่ะ แต่มีสวิทซ์อยู่หน้าห้องน้ำ ไม่รู้เรียกคัทเอาท์ หรือเบรกเกอร์ หรืออะไรซักอย่างอ่ะค่ะ ที่จะคอยตัดตลอด เวลาหน้าหนาวที่เราปรับเครื่องทำน้ำอุ่นเป็นแบบสุด เพราะอากาศเย็นมากค่ะ ซึ่งตอนเด็กไม่รู้เรื่อง พอมันตัดก็พยายามไปเปิดมัน มันก็เด้งกลับตลอด เปิดไม่ได้ อยากถามว่า ถ้าตอนนั้นไปพยายามเปิดมันเรื่อยๆ จะเป็นอันตรายมั้ยคะ แล้วเครื่องทำน้ำอุ่นนี่เราควรเปลี่ยนอะไร หรือเราควรจะเดินสายดิน แล้วจะต้องทำยังไงหรอคะ ตอนนี้กังวลมากๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่