มีปัญหากับทางบ้านเรื่องการทำบุญครับ

สวัสดีครับ พอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับทางบ้านในมุมมองด้านพุทธศาสนาอยู่อะครับ คือที่บ้านของผมแม่ชอบทำบุญทำทานกับทางวัดมากๆ ซึ่งผมไม่ค่อยจะอินกับการไปวัดทำบุญ ตักบาตรอะไรซักเท่าไหร่ และผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการทำบุญให้ทานกับที่วัดด้วยครับ

ปกติแม่จะเป็นคนที่เชื่อในเรื่องผลบุญผลกรรม(และใบ้หวย)หรืออะไรที่มันไสยศาสตร์บ้าง ตัวอย่างแบบถูกหวยสัปดาห์นี้นะ เพราะไปทำบุญวัดนู่นนี่มา หรือไม่ก็บางที่ได้อยู่ดีๆก็มีคนเอาของที่อยากได้มาให้ ก็จะพูดแบบ "ดูสิ แม่ได้ของพวกนี้มาเพราะสัปดาห์ก่อนแม่พึ่งไปทำสังคฑานมานะ" หรือแม้กระทั่งมุมมองความเชื่อที่ว่าทำบุญเยอะหักล้างกรรมที่ทำแล้วจะได้ขึ้นสวรรค์อะไรทำนองนี้ แล้วแม่ผมก็ไม่ค่อยให้เงินกับขอทานหรือมูลนิธิเท่าไหร่ เพราะแม่ผมบอกว่าทำกับทางวัดได้บุญมากกว่าและบางทีพวกมูลนิธิก็เป็นพวกต้มตุ๋นด้วย

ซึ่งในมุมมองของผม การให้ทาน/เงิน/หรือปัจจัยต่างๆ ทำไมเราถึงต้องเลือกที่จะให้พระแทนที่จะเป็นพวกมูลนิธิด้วย? พวกพระปลอมมันก็มีเหมือนกันไม่ใช่หรอครับ? แล้วที่ทำบุญเนี่ยเพื่อทำนุบำรุงศาสนาเฉยๆ (ทั้งๆที่หลายๆที่ที่ชอบทำบุญกันเป็นวัดที่ดังอยู่แล้ว)หรือว่าจริงๆแล้วหวังผลอะไรซักอย่าง? ทำไมไม่เลือกในมุมมองว่าให้มูลนิธิเด็กยากไร้ ,ป่อเต็กตึ๊งหรือมูลนิธิบ้านสงเคราะห์สัตว์พิการอะไรพวกนี้แทน จะไม่ดีกว่าหรอครับ? ในเมื่อให้แล้วดูเห็นผลมากกว่า เพราะเป็นการให้ผู้ที่ด้อยโอกาสจริงๆ ถ้ามองในมุมมองที่ว่าได้บุญเหมือนกัน

ขอความคิดเห็นด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่