ถามปัญหาภาษีค่ะ

เรามีเรื่องรบกวนอยากปรึกษาผู้รู้หน่อยค่ะ
พอดีญาติเรามาถามเกี่ยวกับเรื่องภาษีค่ะ
.. ถ้าน้ามีอาคารพานิชย์อยู่บนที่ดินที่ยังไม่ได้แบ่งแยก(ที่ดินยังเป็นชื่อของอาม่า)
แต่ที่ดินนี้เดิมทีไม่ได้เสียค่าเช่าให้อาม่านะคะ คืออาม่าอนุญาตให้ปลูกสร้างอาคารค่ะ
ได้ทำการให้เช่าอาคารโดยในสัญญาระบุให้เจ้าของที่ดินเป็นผู้เซ็นสัญญาเช่า
แต่น้าซึ่งเป็นเจ้าของอาคารเป็นคนรับเงินค่าเช่า
ในกรณีนี้ใครต้องเป็นคนเสียภาษีสำหรับค่าเช่านี้หรอคะ?? (ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภ.ง.ด. 94 ค่ะ)
ระหว่าง "เจ้าของที่ดิน" ที่เป็นคนเซ็นสัญญากับ "เจ้าของอาคาร" ซึ่งเป็นคนรับเงิน

เราสงสัยมากเลยค่ะ ไม่รู้จะตอบน้ายังไงดี นี่ก็ใกล้ครบปีภาษีแล้วด้วย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่