***แบบนี้เรียกมิจฉาชีพหรือเปล่าครับ*** การโอนเงินมาจากต่างประเทศแล้วบอกว่าให้เราสำรองจ่ายภาษีไปก่อน

วันนี้มีผู้หญิงคนหนึ่งแอดไลน์มาหาผม เธอบอกว่าเธออยู่อิสราเอล

เธอหาสินค้าให้ลุกค้าไม่ทันกลัวโดนปรับ บอกสั่งซื้อสินค้าผมจำนวนมาก จำนวนเงินหลักแสนเลยทีเดียว

แล้วเธอบอกว่าพร้อมจะโอนเงินให้ทั้งหมดและขอเลขที่บัญชีผม เธอจะโอนเงินให้

แต่ให้ผมสำรองจ่ายภาษีไปก่อนจำนวน 12,000 บาทแล้วเงินจะเข้าบัญชีอีก 5 นาที

ผมเลยตอบไปว่า มุกนี้ออกข่าวบ่อยแลัวครับ

แต่เธอก็ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ บอกว่ามุกอะไร พี่ทำงานมา 12 ปี ไม่มีใครพูดกับเธอแบบนี้

ผมเลยถามว่า งั้นกล้าให้ผมตรวจสอบไหม ถ้ากล้าขอชื่อจริง กับเลขที่บัตรประชาชนด้วยครับ

ผมไม่เคยค้าขายต่าประเทศมาก่อนเลยไม่รู้ว่าต้องมีการเสียภาษีจริงไหม
แต่ก็อาศัยฟังจากข่าวแต่ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นกรณีเดียวกันรึป่าว ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำตอบครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 20
เวลาประมาณ 7.50 น. คุณสุโทรมาครับ

ถามว่าผมอยู่ไหน ผมเลยบอกว่าอยู่ที่ตู้ให้บอกเลขที่บัญชีมาเลย ผมก็แกล้งกดตามที่เธอบอก

แล้วก็บอกว่าโอนไปแล้วครับ เธอก็บอกงั้นถ่ายสลิปมาให้เธอดูด้วย ผมก็เลยถามว่าแล้วผมจะได้เงินเมื่อไร

เธอก็บอกว่าอีกไม่เกินครึ่งชั่วโมง ผมก็ครับๆ

สุดท้ายผมก็ส่งสลิปที่ผ่านการตกแต่งด้วย Photoshop ที่ผมเตรียมไว้ไปให้เธอ

ถึงมันจะไม่เนียนเท่าไรก็เถอะ เดี๋ยวต้องรอติดตามตอนต่อไปว่าเธอจะมามุกไหนต่อ

ปล.วันนี้ผมจะลองประสานกับ ปปง.ตามที่ ความเห็นที่ 18 แนะนำมานะครับ ไม่รู้ว่าจะได้เรื่องมากน้อยแค่ไหน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่