IELTs: นำสรุปเนื้อหา IELTS Part Writing (Task1) ที่ทำเองมาแบ่งปันครับ

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกคนนะครับ พอดีผมไม่ได้ตั้งกระทู้มานาน แถมเคยแต่ตั้งกระทู้รีวิวหนัง ไม่รู้จะเริ่มกระทู้ยังไงดี
เอาเป็นว่าขอเกริ่นสั้นๆ ตามนี้นะครับ

จขกท. เพิ่งไปสอบ IELTs มาครับ ทีนี้ช่วงเตรียมตัวก่อนสอบก็ได้มีการลงเรียนในหลายๆที่รวมทั้งศึกษาเพิ่มเติมเองจากหนังสือและในอินเตอร์เน็ต เนื่องจากข้อสอบ Part Writing เป็นจุดอ่อนอย่างรุนแรงของผม คือ เวลาอ่าน เวลาเรียน ก็พอเข้าใจครับ การบ้านก็ทำส่งตลอดแต่ว่าเปิดหนังสือไปทำไป ดังนั้นเมื่อถึงเวลาที่ต้องเขียนด้วยตัวเองแบบไม่มีตัวอย่าง ผมจึงพบว่ามันเป็นหายนะครับ เขียนไม่ออกอย่างรุนแรง ติดขัดอึดอัดสุดๆ

เมื่อพิจารณาดูแล้วเห็นท่าจะไม่ดี ผมจึงคิดจะลองทำสรุป Writing แบบที่ตัวเองอ่านแล้วเข้าใจภาพรวม สามารถจำ Pattern และ โครงสร้างหลักๆได้ เพื่อที่จะได้เขียนได้ไหลลื่นมากขึ้นและไม่สติแตกจนเกินไปเวลาสอบ โดยรวบรวมข้อมูลและเทคนิคที่ศึกษามาจากหลายๆที่มารวมกันให้กระชับและเข้าใจง่ายมากขึ้น พอทำเสร็จเลยคิดว่าไหนๆก็เสียเวลาทำแล้ว เลยอยากนำมาแบ่งปันเพื่อนๆ เผื่อมันจะพอมีประโยชน์กับผู้อื่นบ้าง แม้จะเล็กน้อยผมก็ดีใจแล้วครับ

ปล. ภาษาอังกฤษเป็นจุดด้อยของผมมาตลอด สรุปอันนี้ก็ทำแบบความรู้งูๆปลาๆ ดังนั้นถ้ากระทู้นี้มีอะไรผิดพลาด เชิญคอมเมนท์หรือเสริมข้อมูลได้เลยนะครับ ผมจะ Edit แก้ไขให้ครับ

ปล.2 ถ้าเห็นว่ากระทู้มีประโยชน์ รบกวนช่วยกดโหวตเพื่อให้เพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นได้เห็นกระทู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่