ประโยชน์ของการเกิด Na K Pump ?

กระทู้คำถาม
ใครพอจะทราบบ้างครับว่า การเกิด Na K Pump เนี่ย เกิดทำไม แล้วเราได้อะไรจากมัน
หรือเป็นเพราะว่า ธรรมชาติของสาร Na กับ K ที่สามารถเข้าออกเซลล์ได้อยู่แล้ว
.... แล้วกระบวนการนี้ มันเกิดบริเวณไหนของเซลล์ประสาทหรอครับ ?
แล้วก็ ขอรบกวนอธิบายเรื่อง กระบวนการ Na K Pump หน่อยได้ไหมครับ ในยูทูปไม่ค่อยมีของครูไทยเลย
มีแต่ครูต่างชาติ ฟังไม่รู้เรื่อง 55555555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่