รูปที่เอาลงเว็บบริษัทต้องขออนุญาติมั้ย??? กรณีนี้ผิดกฏหมายรึเปล่า

พอดีจะทำเว็บให้กับบริษัทแห่งหนึ่ง เกี่ยวกับบริษัทก่อสร้างค่ะ
ต้องการรูปreferencesที่บริษัทนี้เคยทำ เอามาเป็นprofileของบริษัท เช่น อาคารของหน่วยงานเอกชน/รัฐ สะพาน สถานีรถไฟฟ้า ต่างๆ
เลยต้องถ่ายรูปเพิ่มเติม อย่างนี้จำเป็นต้องขออนุญาตเพื่อไปถ่ายมั้ยคะ (เพราะสถานที่ก็เป็นสาธารณะ หรือถ้าเป็นตึกของเอกชนก็สามารถถ่ายได้จากหน้าถนน)
หรือถ้าเป็นรูปที่serchหาในเจอgoogleและไม่ได้เป็นรูปจากเว็บที่เค้าขายกัน(อย่างพวกgetty etc.ที่ถ้าแอบเอารูปมาใช้โดนฟ้องจ่ายเงินชัวร์) สามารถเอามาแปะในเว็บเลยได้มั้ยคะ จะถือว่าผิดกฎหมายรึเปล่า??

ปล. เคยเห็นรูปที่เค้าเอามาจากgetty image แล้วเอามาตัดลายน้ำออก ใช้กันให้ควั่ก ถ้าเอามาใช้ต่อนี่เราจะโดนมั้ยคะ
ช่วยเข้ามาตอบกันด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะยิ้ม))
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่