อาหารที่ควรเตรียมไปแคมปิ้ง

สวัสดีค่ะ พอดีจะไปแคมปิ้งที่นอร์เวย์อาทิตย์หน้า โดยเพื่อนมีรถแวนที่ดัดแปลงให้นอนในรถได้ และมีเตาที่ใช้แอลกอฮอล์(แต่ไม่สามารถทำอาหารบนรถได้นะคะ ต้องเอาเตาลงมาตั้งที่พื้น) กับคาดว่าน่าจะไปพักตาม camping area ต่างๆเกือบจะตลอด ทีนี้ปัญหาคือของสดและผักที่นอร์เวย์แพงมากกกกกก มะเฟืองอยุ่สวีเดนได้ยินกิตติศัพท์ตลอด เลยคิดว่าจะเตรียมวัตถุดิบในการทำอาหารไปให้ได้เยอะที่สุด เลยจะถามเพื่อนๆว่าควรเตรียมอะไรไปบ้างคะ ตอนนี้ที่คิดออกก็เครื่องกระป๋องทั้งหลาย มาม่า ข้าวสาร เครื่องปรุงขวดเล็กๆ แต่เราอยากอาหารไทยอ่ะเน้ออออออ ขอถามเป็นข้อๆละกันง่ายดี

๑. ข้าวเหนียวถ้านึ่งแล้วแพคไป เก็บไว้ในอุณหภูมิห้องได้นานกี่วันคะ
๒. หมูแดดเดียว เนื้อแดดเดียว อาทิตย์นึง จะเสียมั้ยอ่าาา
๓. ผักอะไรที่ไว้ในอุณหภูมิห้องแล้วมันอยู่ทนอยู่นานบ้างคะ

ปล. อุณหภูมิห้องในที่นี่กว้างมากกก เป็นได้ตั้งแต่ 10-30 องศาตามสภาพอาหารและแสงแดดเลยจ้าาาา
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
รถแวน RV ป่าวคะ? ปรกติบนนั้นจะมีตู้เย็นให้นะ... แต่ถ้าไม่ใช่ก็...

ข้าวเหนียวจะแข็งค่ะ

แนะนำ (เคยไปแคมป์ที่เยอรมันหน้าร้อนค่ะ)
ขนมปังที่เค้าขายเป็นกระป๋องๆ  
เราเคยทำแกงเขียวหวานกินด้วยค่ะ ของสดก็แช่คูลเลอร์ไว้ เอาไอซ์แพคใส่ๆ สุมๆ ไป เยอะๆ อยู่ได้สองสามวันแน่ะ ต้อง รีบๆ ทำวันแรกๆ หน่อไม้กระป๋อง เนื้อสัตว์แช่คูลเลอร์ไว้
ข้าวหุงได้
ไข่อยู่ได้สองสามวันนอกตู้เย็น (จริงๆ ก็อยู่ได้อาทิตย์นึงแหล่ะ แต่ฝรั่งจะมองเราแปลกๆ ฮ่า)
หมูแดดเดียวเอาไปได้ค่ะ แต่ต้องทอดให้แห้งจริงๆนะ
ผักก็มี กะหล่ำปี มันฝรั่ง หัวหอม กระเทียม มะเขือม่วง   โอ้ย เยอะ...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่