เรื่องจริงพลิกชีวิต!!เตือนใจแกทุกคนที่คิดมีเพศสัมพันธ์

เรื่องเล่าสาวเภสัช ตอน "ผู้หญิงคนแรก และผลลัพธ์ของชีวิต"

ในทุกวันของบุคลากรสายสุขภาพต่างต้องพบเจอ วนเวียนกับสิ่งเหล่านี้..
การเฝ้าดู-แนะนำ  การป้องกัน ลดพฤติกรรมเสี่ยงจากการมีเพศสัมพันธ์
จะว่าไปแล้ว "ยาคุมฉุกเฉิน" นี่ขายดีกว่าถุงยางอนามัย
(ทั้งๆที่ราคาแพงกว่า และปลอดภัยน้อยกว่าถุงยางอนามัย T T)
แถมอาจใช้กันบ่อยกว่าผ้าอนามัยด้วยซ้ำ!!
(ก็มันส์กันเดือนละหลายหน กินยาคุมฉุกเฉินกันจนเป็นเรื่องธรรมดา T T)

ปัญหาท้อง แท้ง วิ่งวนตามมาหลอกหลอน
มีเคสมากมายเข้ามาถามหา"ยาขับเลือด" หรือปรึกษาวิธีการเอาเด็กออก
เล่นเอาเภสัชกรชุมชนแทบจะพนมมือไหว้ ห้ามปราบ ปลอบใจ ไม่ขาย ไม่ชี้นำ
เพราะไม่อยากยุ่งเกี่ยวกับการทำแท้ง (อินกับคุณริว จิตสัมผัส กลัวมีวิญญาณเด็กเกาะขอบตู้ยา)

แต่สิ่งหนึ่งที่อยากสะท้อนคือ..
พวกเราลืมไปรึเปล่าว่า??.. ท่ามกลางความสนุกทางอารมณ์
ท่ามกลางการเปลี่ยนคู่นอน มันมีเรื่องต้องคิดมากกว่าท้อง!!!

เรื่องจริงนี้เกิดขึ้นเมื่อตอนที่ต่ายฝึกงานที่รพ.ใหญ่ประจำจังหวัดหนึ่ง
พี่เภสัชกรแหล่งฝึกมอบหมายให้ต่ายประจำคลินิคARV (ตอนนั้นเป็นนักศึกษาเภสัชศาสตร์ชั้นปีที่ 5 ค่ะ)
( ARV ย่อมาจาก Antiretroviral เป็นคลินิคยาต้านเชื้อไวรัสสำหรับผู้ติดเชื้อ HIV)

ประตูห้องเปิดออกพร้อมชายหนุ่มรูปร่างสูงโปร่ง จัดได้ว่าหน้าตาดูดี มีราศีค่ะ
ทะเบียนประวัติคนไข้มีชื่อ-นามสกุล และบอกอายุไว้ที่ 24ปี
ถ้าให้บอกคือ ดูไม่ออกว่าติดเชื้อเลย (ซึ่งหลายคนส่วนใหญ่ดูไม่ออกจริงๆ)

หน้าที่ของเภสัชกร หรือนักศึกษาเภสัชต้องสอบถามอาการ การกินยาแต่ละตัว
อาการข้างเคียง พฤติกรรมการดำรงชีวิต
ซึ่งต้องมาถึง การบอกให้คนไข้ใช้ถุงยางอนามัยเสมอทุกครั้ง ทุกคน

ต่าย: พี่คะ มีเพศสัมพันธ์ยังไงก็อย่าลืมใส่ถุงยางนะคะ ต้องป้องกันไว้เสมอค่ะ จำเป็นมาก เรามีแจกฟรีนะคะ
ผู้ป่วย: อ้อ พี่ไม่ใช้หรอกคับ.. พี่ไม่มีแฟน ไม่มีเพศสัมพันธ์มาปีกว่าแล้ว..
ตอนที่พี่มีแฟน พี่ไม่ได้ใช้ เพราะ "พี่มีเขาเป็นคนแรก" พี่รักเขามาก ทุ่มเททุกอย่าง และพี่ก็ไม่เคยมีใครอีก

ตอนแรกพี่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตัวเองเป็นเอดส์ แต่อยู่ดีดี แฟนพี่ทิ้งพี่ไป
พี่ตามหา ไปที่บ้าน ง้อเขาเขาไม่สนใจ จนเพื่อนเขาบอกพี่ว่า..
"เขาเป็นเอดส์ให้พี่ไปตรวจดู"
เต่าเอือม

วันนั้น วันที่พี่รู้ผลตรวจ..
เหมือนโลกสลาย พี่อยากตาย.. แต่พ่อกับแม่พี่ร้องไห้กอดพี่ เขาบอกว่ารักพี่ ปลอบใจพี่
อย่ากลัว ให้สู้ไปด้วยกัน พี่กินไม่ได้นอนไม่หลับ
ท่านก็คอยดูแล จนพี่คิดได้ว่า.. "สุดท้ายเราก็มีกันแค่นี้"
รักที่ดีที่สุดคือพ่อแม่ ไม่ว่ายังไงเขาก็ไม่เคยทิ้งเรา...
และพี่ไม่อยากมีใคร เพราะพี่ไม่อยากให้เขามาเป็นเหมือนพี่
อีกอย่างคนคงรับไม่ได้ถ้ารู้ว่าเราเป็นเอดส์

ต่ายนั่งอึ้ง นั่งฟังนิ่ง น้ำตามาคลอเบ้าแล้ว.. เคยจุกแน่น จนตัวชา พูดไม่ออกมั้ยคะ!!??
เรื่องจริงยิ่งกว่านิยายที่มีชายคนหนึ่งกำลังเล่าให้ฟัง
แววตาของพี่เขาจริงใจ ดูเศร้าเมื่อพูดถึงคนรักกับอดีตที่เจอ
ดูอบอุ่น มีความหวัง มีพลังเมื่อพูดถึงพ่อ-แม่

เรื่องนี้ต่ายคงไม่ต้องสรุป เพราะทุกตัวอักษรถ่ายทอดข้อคิดได้ดีอยู่แล้ว
ขอบคุณพี่ชายคนนี้ที่ได้เล่าเรื่องราวชีวิตให้ฟัง แม้จะสั้นๆแต่เตือนใจต่ายได้มากมาย
วันนี้ของพี่จะเป็นยังไงไม่รู้ แต่ต่ายเชื่อว่าพี่คงสู้ไม่มีถอย

แล้ววันนี้ของพวกเรา และคนใกล้ๆตัวหละ??
วันนี้ คืนนี้ ที่อาจกำหนดอนาคตของวันพรุ่งนี้ และตลอดไป
ถุงยางอนามัยที่ทิ้งไว้ข้างเตียงทุกท่าน ช่วยใส่มันเถอะนะคะ^^
ต่ายเอาใจช่วย อยากเห็นคนไทยกล้าซื้อ กล้าพก กล้าใช้ถุงยางกันค่ะ

ปล. ต่ายเพิ่งตั้งกระทู้แรกในชีวิต ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ
และอาจจะมีเรื่องราวดีดี สาระสนุกๆมาฝากกันบ่อยๆ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ ^^

เภสัชกรกระต่ายน้อย
พาพันขอบคุณ

ปล.2 ต่ายต้องขอบพระคุณทุกท่านมาที่เข้ามาติดตามนะคะ กลายเป็นกระทู้แนะนำ เหมือนฝันไป>_<
ต่ายยังยืนยันนะคะว่า ไม่ได้ส่งเสริมให้ใครมีเพศสัมพันธ์ก่อนวัยอันควร ไม่ได้ยุให้พกเพื่อรอใช้ อยากลอง
ยังคิดว่าสิ่งที่ดีที่สุด คือ การรักนวลสงวนตัว ให้เกียรติกันและกัน มีเพศสัมพันธ์ในช่วงที่เหมาะสม
แต่ถ้าเราห้ามอารมณ์ตัวเองไม่ได้ สิ่งที่ต้องทำต่อมา คือการป้องกันให้ถูกวิธี
เพื่อรับผิดชอบต่อการกระทำของตนเองค่ะ^^

ขอฝากกระทู้อื่นๆไว้ในอ้อมใจด้วยนะคะ
เรื่องจริงพลิกชีวิตเตือนใจแก่ทุกคนที่คิดมีเพศสัมพันธ์ ตอนที่ 2
http://pantip.com/topic/32209854

"แบคทีเรียกินเนื้อมนุษย์" อย่าเพิ่งตื่นตระหนก มาฟังกันเถอะ
http://pantip.com/topic/32367911

"อีโบล่า" ตระหนักรู้ แต่ไม่ตื่นตระหนก มารู้จักเจ้าเชื้อนี้กัน
http://pantip.com/topic/32396497

ขอบพระคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
กระทู้แรกเลยนะครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 21
เอดส์น่ากลัวจริงๆค่ะ มองหน้าเฉยๆไม่ได้รู้นะ ว่าคนนี้เป็น

นี่เล่าจากเรื่องใกล้ตัวเลย
ญาติเราเอง ตอนนั้นนางเรียนอยู่ปวช. ก็มีเหตุการณ์คือนางไม่กลับบ้าน
ญาติๆก็ตามหากัน ผลคือนางไปอยู่กับกลุ่มผู้ชาย ไม่มีใครรู้ว่านางสมยอมหรือเปล่า
แต่มันก็เป็นเรื่องเป็นราวเพราะนางอายุแค่16
ก็แจ้งความเรียกค่าเสียหายอะไรกันไป
นางกลับไปเรียนต่อ แต่ไม่จบเพราะนางดันไปมีสามีซะก่อน
ก็อยู่กับสามีจนท้อง นางก็ไปฝากท้อง เจาะเลือดตรวจ ผลว่านางเป็นเอดส์
เอาละซิ สามีนางก็แสนดี บอกว่า สงสัยนางจะติดเอดส์จากตัวเอง
เพราะตัวเองเพิ่งไปสักมา
แต่ทางญาติเรานี่มองหน้ากันเลิกลั่ก คือตอนหลังทุกคนมาพูดกันว่า นางไม่ได้ติดจากสามีที่ไปสักแน่ๆ
นางน่าจะติดมาจากตอนที่หายจากไปไปกับผู้ชายกลุ่มนั้นมากกว่า
จนนางคลอดลูกได้ไม่กี่เดือน สามีก็ตาย นางทิ้งลูกค่ะ ทิ้งเด็กไว้กับแม่ของสามีที่ตาย
นางมาทำงานที่พัทยา มาเป็นพนักงานร้านอาหาร เสริฟอาหาร ทำงานร้านขายโทรศัพท์มือถือ
ดูนางโตขึ้นแยะ สวยขึ้นมาก สาวขึ้นมาก ดูดีจริงๆ
นางมีหนุ่มๆมาชอบแยะค่ะ  มีนายตำรวจคนนึง คบกันหลายเดือน ก็เลิกกันไป
ต่อมามีลูกชายนายทหารยศสูง มาติดพันค่ะ ก็คบกันเป็นปี ดูรักกันมาก น่าสยองจริงๆ555
คือลักษณะนางดีจริงๆค่ะผิวพรรณดี พูดจาดี ไม่ได้ดูเป็นคนแรงอะไรเลย เสียงเพราะพูดจาเรียบร้อย
และที่แย่คือ ผู้ชายที่คบกับนาง มีอะไรกับนางโดยไม่ป้องกันเลยซักคน
และนางก็ไม่บอกด้วยว่านางเป็นเอดส์
ไม่มีใครสงสัย เพราะดูไม่ออกจริงๆ ทั้งอาชีพทั้งลักษณะของนาง ไม่ได้บ่งชี้เลยว่านางเป็น

และทุกวันนี้นางก็ยังอยู่ดีไม่ได้เจ็บป่วยอะไร เปลี่ยนแฟนไปเรื่อยๆ สวยเลือกได้ น่ากลัวมากๆค่ะ
ญาติพี่น้องก็ได้แต่เตือน แต่ไม่เห็นว่านางจะฟังใคร นางได้แต่ยิ้มหวาน และดำเนินชีวิตตามแบบของนางต่อไป
นางเป็นญาติห่างๆของเราเองค่ะ
น่ากลัวมากๆ เราเองได้รู้เรื่องนางก็จากปากแม่ของนางและญาติๆพูดกันอยู่ตลอด

ระวังไว้นะคะ คนสมัยนี้รู้หน้าไม่รู้โรคข้างในค่ะ
ความคิดเห็นที่ 3
ไม่อายที่จะไปซื้อ ไม่อายที่จะใช้เมื่อมีเพศสัมพันธ์
แต่ติดตรงที่ว่า "ไม่มีโอกาสได้ใช้" มากกว่าครับ
"โสด" อย่างต่อเนื่องมามากกว่า 20 ปี
ปล. ขอบคุณนะครับที่มาเล่าให้ฟัง อ่านแล้วขนลุกเลย
พาพันขอบคุณ
ความคิดเห็นที่ 22
ผมเองก็เคยเจอน้องผู้หญิงคนหนึ่งเข้ามารับการรักษาที่ตึกคือตึกเนี่ย
เป็นตึกสำหรับผู้ป่วยเอดส์โดยเฉพาะอายุยังน้อยอยู่เลยครับมาด้วยอาการ
กินไม่ได้ อาเจียน คุณหมอให้นอนโรงพยาบาล พอขึ้นตึกได้สักพักก็โดน
เจาะไขสันหลัง หลังจากนั้นเธอก็หลับไป แต่พอตื่นขึ้นมาก็อาเจียนอีก
หน้าตาดี ผิวพรรณดี เลยครับที่แรกผมเองยังไม่เชื่อว่าเธอเป็นเอดส์หาก
ไม่โดนส่งตัวมายังตึกที่บอก

ผมได้แต่มอง แต่ไม่ได้คุยด้วยเพราะเธอเอาแต่อาเจียนอย่างเดียว
พอตอนเช้าปรากฏว่าเธอเสียแล้วครับ ลักษณะเหมือนหลับไปเฉย ๆ
ศพของเธอก็นอนอยู่บนเตียง กว่าจะได้ใส่ถุงบรรจุก็เกือบเที่ยง ไม่มีญาติ
เลยครับ เธอมาคนเดียว แล้วก็จากไปอย่างเงียบ ๆ ผมถามพยาบาล
น้องเขาไม่มีญาติเลยเหรอ พยาบาลบอกเขาพึ่งมาครั้งแรก มาคนเดียว
ไม่มีเบอร์ติดต่อใครเลยแล้วผมบอกจะทำยังไง เขาบอกก็ต้องประกาศหาญาติ
หากหาไม่ได้ก็ต้องจัดการเผา

คือที่โรงพยาบาลมีบริการเผาศพให้ด้วยครับหากญาติคนใดไม่ต้องการ
นำศพไปเผาเอง มีบริการครบครับทั้งเจ้าหน้าที่ชันสูตรศพออกใบมรณบัตร
เรียกว่าพอมีคนตายก็โทรแจ้งไปเลย ว่างตอนไหนก็เข้ายังไม่ว่างศพก็จะ
ปล่อยให้นอนอยู่บนเตียงจนกว่าเจ้าหน้าที่มาชันสูตรเรียบร้อยถึงบรรจุถุงดำ

ถึงมันจะผ่านมา 10 ปีแล้วแต่ผมจำฝังใจจริง ๆ ครับ
ความคิดเห็นที่ 4
ใช้ถุงเถิดจะเกิดผล....ผล negative ทั้งตั้งครรภ์และ HIV นะจ๊ะเพี้ยนไฟลุก

ความคิดเห็นที่ 27
ขอบพระคุณสมาชิกทุกท่านนะคะ ที่เข้ามาติดตาม อ่านจนจบ
และโหวตให้เป็นกระทู้แนะนำ

ต่ายแค่หวังไว้ว่า แค่มี 1คนอ่าน มี1คนเปลี่ยน
หันมาใส่ใจการใช้ถุงยางอนามัย
ลดผู้ติดเชื้อรายใหม่ลงได้ ต่ายก็ดีใจแล้วค่ะ^^

โอกาสหน้าจะมาแบ่งเรื่องราวดีดี ฮาฮา มีสาระ สะท้อนสังคมอีกนะคะ
ฝากติดตามด้วยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ
เภสัชกรกระต่ายน้อย^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่