เรียนเชิญ ทุกท่านร่วมบริจาคของ เพื่อประมูลช่วยเหลือ โครงการบ้านกึ่งวิถี

กรกฎาคม ปีที่แล้ว
ได้อ่านพบ กระทู้ของคุณ ปุญญ์ http://pantip.com/topic/30697917
เรื่องที่เธอทำบุญซื้อเครื่องซักผ้าบริจาคให้กับ "สถานสงเคราะห์คนไข้โรคจิตทุเลาบ้านกึ่งวิถี"
ทำให้เกิดความสนใจอยากชวนเพื่อน ๆ ร่วมกันทำกิจกรรมเล็ก ๆ สนุก ๆ เล่น ๆ
คือ โครงการประมูลของ เพื่อช่วยเหลือ โครงการบ้านกึ่งวิถี

คุณปุญญ์ เธอแชร์ให้ฟังในกระทู้โน้นว่า
ที่นี่ช่วยสงเคราะห์และฟื้นฟูคนไข้โรคจิตที่อาการทุเลาลงแล้ว (แต่ยังไม่เป็นปกติดี)
จากศรีธัญญา สมเด็จเจ้าพระยา และสถาบันกัลยาฯ
ที่ไม่มีญาติ หรือมีญาติแต่ถูกทอดทิ้ง มาช่วยเหลือ
ทั้งในด้าน สังคมสงเคราะห์ จิตวิทยา การรักษาพยาบาล และฝึกอาชึพบำบัด
ทั้งยังเป็นการระบายคนไข้โรคจิตทุเลาออกจากโรงพยาบาล
เพื่อจะได้มีเตียงว่างรับผู้ป่วยใหม่ ซึ่งมีจำนวนมากทั่วประเทศด้วย

ชื่อ "half way home" ฟังเหมือนอีกครึ่งทางก็ได้กลับบ้านแล้ว
แต่ในความเป็นจริง ไม่รู้จะมีครึ่งที่เหลือหรือเปล่า
เพราะเจ้าหน้าที่บอกว่า ถึงมีญาติ ญาติก็มักจะฝากไว้เลยอยู่ดี
งบประมาณที่นี่ก็น้อยมาก ๖๐ บาท/คน/วัน สำหรับทุกสิ่งอัน

เจ้าหน้าที่บอกว่า "คนไม่ค่อยรู้จักที่นี่กันหรอกค่ะ
ส่วนใหญ่วันเกิดก็มักจะไปบ้านเด็ก บ้านคนชรา คนพิการกัน
ถ้ายังไงฝากน้องช่วยประชาสัมพันธ์อีกแรงด้วยนะคะ
ตอนนี้เราดูแล ๔๗๐ ชีวิต และงบประมาณเราน้อยมากจริง ๆ ค่ะ"

พี่เบญจพรที่ได้คุยด้วย เป็นหัวหน้าศูนย์ที่นี่ ฟังใจดี เต็มใจให้ข้อมูล
และน้ำเสียงบ่งบอกถึงการดูแลที่นี่ด้วยความใส่ใจ

ดิฉันเอง เคยคุยกับเพื่อนที่ไปเลี้ยงอาหารกลางวันที่นี่
เพื่อนก็เล่าให้ฟังว่า ที่นี่เป็นที่ที่เหมาะกับการมาทำบุญ
มีคนไข้ทางจิตมากพอสมควรเลยทีเดียว

เพื่อนดิฉัน ยังเจอคนไข้มาเตือนว่า พี่ ๆ ระวังสายลับมาจับนะ
นานาอุ๊ต๊ะ ทีแรก ก็งง ๆ อยูว่า "สายลับอะไร (ฟะ) ?"
แต่มานึกได้ว่า น้อง ๆ เค้าไม่ค่อยสบาย ก็เลยนึกสงสารแกมเอ็นดู

งานนี้ ทางทีมงาน คือ ดิฉัน และ คุณผัดผักกาดขาว ได้ขออนุญาตเบื้องต้นกับทางพันทิปเรียบร้อยแล้ว
รอทางพันทิป ยืนยันเอกสารและให้ยืมใช้สมุดบัญชีเพื่อไว้รับโอนเงิน โดยพันทิปจะเป็นผู้โอนเงินให้กับ
โครงการบ้านกึ่งวิถีเอง เมื่อการประมูลสิ้นสุดลงค่ะ

ช่วงนี้ 2-19 พฤษภาคม นี้
ดิฉัน ขออนุญาต ลงประกาศไว้ ว่า ผู้ใดมีของสนใจจะส่งเข้าร่วมประมูล
สามารถ โพสต์ รายละเอียดของ (รูป, ราคาประมูลเบื้องต้น, การจัดส่ง, รายละเอียดของของ) ไว้ที่กระทู้นี้ได้เลย
หรือจะส่งหลังไมค์มาให้ดิฉันหรือ คุณผัดผักกาดขาวก็ได้ค่ะ

แต่ขอออกตัวไว้ก่อนว่าระหว่างวันที่ 7-18 พฤษภาคม นี้
ดิฉัน ต้องตัดขาดการติดต่อกับโลกภายนอกทุกชนิด จึงไม่สามารถตอบกลับข้อความใด ๆได้
แต่สามารถส่งหลังไมค์มากองไว้ก่อนได้ค่ะ
19 พฤษภา หรือ 18 ตอนค่ำ ๆ คงจะมาตอบให้กับทุกท่านได้
และประมาณช่วงวันที่ 20 กว่า ๆ เป็นต้นไป คงได้เริ่มกิจกรรมประมูลกันนะคะ

ขอเรียกน้ำย่อย ด้วยของที่มีผู้ส่งเข้าประมูลดังนี้ค่ะ

จากคุณมี้แนนเจ้าเก่า นะคะ

กระเป๋า Long Champ แท้ 100% สีโอลด์โรสหวาน ๆ ใส ๆ รุ่นแต๊ป ขนาด 46 x 28.5 ซม. (ด้านในมีตำหนเป็นสีนิดหน่อยนะคะ แต่ไม่เห็นจากด้านนอกค่ะ)  เปิดบา ๆ ที่ 1,600 บาท

Sweater Set by MNG Basic Size M เก๋ ๆ ยามอากาศเย็น ๆ คอปาด เซ็ทคู่สีขาว และเทา 2 ตัว

G2000 Set Size 7, คาร์ดิแกนสีน้ำเงินเข้ม มาพร้อม เสื้อคอไขว้แขนสั้นสีครีม

จาก คุณเจี๊ยบบู
กระเป๋าใหม่เอี่ยมแบบเก่าเก็บค่ะ เก๋ ๆ แนว vintage

ใส่ขวดน้ำไว้ให้ดูขนาดกันนะคะ

อันนี้ ก็เก็บไว้เฉย ๆ เก่าแบบใหม่เอี่ยม

ของสะสมก็มีค่ะ
จากคุณผัดผักกาดขาว

ส่วนของ ธาราสินธุ์ ต้องขออนุญาตไปรื้อ และถ่ายภาพมาก่อน
เดือนที่ผ่านมานี้ หัวหมุนจริง ๆ ค่ะ ทั้งออดิทประจำปี อบรมเพื่อทำระบบตัวใหม่ และอะไรต่อมิอะไรเต่าเอือม เต็มไปหมด

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าเลยนะคะ อมยิ้ม17พาพันขอบคุณนานาขอบคุณ

ปล. สำหรับมิตรรักแฟนเพลงขาประจำ ที่ได้กรุณาทำบุญโครงการประมูล ร่วมกับดิฉัน และคุณผัดผักกาดขาวมาโดยตลอดนั้น
ขอแจ้งให้ทราบว่า ดิฉัน ได้โทร.ไปตามใบอนุโมทนาบัตรที่ โรงพยาบาลสงฆ์อีกครั้ง กับคุณวารุณีฝ่ายการเงินของ รพ.สงฆ์ แล้ว เมื่อวานซืน
เธอแจ้งว่า เธอได้ประสานงานเรื่องจัดส่งใบเสร็จให้แล้ว หากอาทิตย์หน้าใบเสร็จ ยังไม่มา ดิฉันจะลองติดต่ออีกครั้งก่อนปลีกตัวไปประมาณ 10 วัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่