มุมมองมนุษย์ต่างดาวในความคิดของคุณ..

สำหรับผม ผมมองว่ามนุษย์ต่างดาว อาจไม่ได้อยู่ไกลตัวจากเราเลย
แต่เพียงแค่เราคิดว่าเป็นไปไม่ได้ ยกตัวอย่างใกล้ๆ ตัวเลย เช่น ดวงอาทิตย์..

..ครับ ดวงอาทิตย์นี่แหละ ผมมองว่า บางทีร่างกายเขาก็อาจจะเอื้อต่อสภาพแวดล้อมแบบนั้น
เหมือนกับปลาในโลกของเรา มันต้องอาศัยอยู่ในน้ำ ถ้ามันอยู่ที่อื่นมันก็ตาย
มนุษย์ต่างดาวในมุมมองผมก็เช่นเดียวกันครับ เขาอาจจะต้องอยู่ในดวงอาทิตย์ตลอดเวลา
ถ้าออกมาจากดวงอาทิตย์ เขาก็อาจจะตาย แล้วถ้าเกิดมันเป็นอย่างนั้นจริงๆ
ผมว่าเขาก็คงต้องคิดมั่งแหละ ว่าทำไมดาวอื่นไม่เข้ามาหาพวกเขาในดวงอาทิตย์มั่งน้า?

แล้วถ้าเกิดเราเจอเขาจริงๆ ก็อดคิดไม่ได้ว่าเราจะสื่อสารกันได้รึเปล่า
น่าแปลกนะครับ มนุษย์เราชอบคิดว่าตนเองคือสิ่งที่ชีวิตที่ฉลาด ทรงปัญญา
ลำพังแค่สิ่งมีชีวิตบนโลกใบนี้ ยังยากที่จะสื่อสาร ช้าง ม้า วัว ควาย นก หนู จิงโจ้

จินตนาการผมล้ำเลิศไหมครับ แหม่ 5555
แล้วเพื่อนๆ มีมุมมองอย่างไรบ้างครับ ลองมาแชร์กันครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ยุคไดโนเสาร์ทำไมเราถึงแน่ใจได้ว่ามนุษย์ยังไม่เกิดยุคนั้น ถ้าเกิดว่ามนุษย์สมัยก่อนมีวิทยาการที่ก้าวล้ำพร้อมเพียงไปด้วยทรัพยากรชั้นเลิศเช่นธาตุต่างๆใช้ได้อย่างมากมายในโลกอดีต พอเขารู้ว่าวันนึงเหมือนเรารู้ในตอนนี้ว่าอีกกี่ปีข้างหน้าจะมี ดาว , อุกกาบาต , โคตรมวล โคจรดิ่งมาชนโลกโดยที่เทคโนโลยีในสมัยนั้นทำได้แค่ บินจากแหล่งที่อยู่พร้อมกับทรัพยากรไปตั้งแหล่งถิ่นฐานใหม่ จากนั้นอย่างที่สันนิฐานกัน อุกกาบาตชนโลก เปี้ยง !!

มนุษย์จำพวกแรกย้ายไปตั้งถิ่นฐานหลายล้านปีแสนโดยดำรงความอยู่รอดตามทรัพยากรเท่าที่เอาไป จนผ่านไปหลายชั่วอายุคนทรัพยากรเริ่มหมด ทรัพยากรใหม่ก็หาไม่ได้ ย้ายดาวไม่ได้ พลังงานไม่พอ ก็ต้องกลับมายังโลก แต่จะมายังโลกได้ยังไงในเมื่อสายพันธุ์ทุกอย่างแทบจะเริ่มนับหนึ่งใหม่ จุลชีวะเซลล์แรกๆของมนุษย์ยังเป็นตัวอ่อนลูกอ๊อด ... แต่กว่าจะคำนวนว่ามนุษย์จะเติบโตสมองเริ่มพัฒนาก็ผ่านไปหลายร้อยล้านปี จนต้องส่งมาทีละคน ไม่ให้มาเป็นหมู่คณะ กลัวมนุษย์ในยุคแรกๆจะพัฒนาวิทยาการแบบก้าวกระโดด จากยุคหิน เป็น ยุคอวกาศในทันที จึงค่อยๆสร้างความเชื่อสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจให้มนุษย์ผู้ล้าหลังได้ฟังเรื่องราว อภินิหารต่างๆที่เคยได้ฟังมา ... ล้วนเป็น แสง สี ของ วิทยาการที่ล้ำหน้าถ่ายทอดสู่คนที่วิทยาการล้าหลัง ก็ตีโพย ตีพายว่าเป็นของจากสวรรค์ เพราะคือคำที่มนุษย์อุปโลกมันขึ้นมาเอง ...

หลังจากนั้น มนุษย์ผู้ล้ำหน้าแต่ละคนที่ส่งมายังโลกพร้อมกับยึดทรัพยากรไปบางส่วนเริ่มขัดสอนขัดเกลาให้รู้จักใช้ไฟ โดยต้องสอนมนุษย์ผู้ล้าหลังทีละสเตป ขัดกล่อมสั่งสอนความเชื่อผ่านรุ่นแล้วรุ่นเล่า จนมนุษย์เริ่มมีความเชื่อแบบนั้นขึ้นมาจริง ๆ ... จบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่