ชีพจรลงเท้า 23 วัน กับ 2 ประเทศ เวียดนาม และ ลาว

ยิ้ม บทนำ

สวัสดีครับเพื่อนๆห้องบลูฯทุกๆท่าน ครั้งนี้เป็นการรีวิวครั้งแรกของผม ก็ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดี ขอเริ่มแบบมั่วๆครับ คืออยากแบ่งปันประสบการณ์ที่ได้ไปสัมผัสมา กับการเดินทาง 23 วัน 2 ประเทศ 10 เมือง ครับ

ก่อนอื่น ขอเริ่มจากการบอกเล่าเก้าสิบเกี่ยวกับการเดินทางครั้งนี้นะครับ การเดินทางครั้งนี้มันเริ่มมาจาก ผมเบื่อครับ เบื่องานประจำที่ทำอยู่ทุกๆวัน ซ้ำๆซากๆ ผมก็เลยตัดสินวางแผนการเดินทางครับ ประเทศที่ผมอยากไป ก็คือ เวียดนาม และ ลาว ครับ หลังจากวางแผนการเดินทางเสร็จ ผมก็ยื่นใบลาออกครับ ใช่แล้ว ฟังไม่ผิดครับ ผมยื่นใบลาออกจากงานที่ทำอยู่เพื่อที่จะออกเดินทางครับ หลายคนคงคิดว่าผมบ้า ฮ่าๆๆ ผมก็รู้ว่ามันบ้าครับ แต่ผมมีความฝันครับ และผมอยากทำความฝันของผมครับ  

ที่นี่ เรามาดูแผนการเดินทางคร่าวๆของผมกันนะครับ
เมืองแรกที่ผมไปก็คือ ไซ่งอน ครับ
เมืองสอง หวุ๋งเต่า
เมืองสาม ดาลัด
เมืองสี่ ฮานอย
เมืองห้า ซาปา
เมืองหก เดียนเบียนฟู
เมืองเจ็ด เมืองขวา
เมืองแปด หนองเขียว
เมืองเก้า หลวงพระบาง
เมืองสิบ วังเวียง

นี่คือ สิบเมือง ที่ผมได้ไปเยือน และใช้ชีวิตมาตลอด 23 วัน กับเงิน 23000 โดยประมาณนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่