ชวน "หนอนหนังสือ" มาแง้มดู "ร้านหนังสือ" จากที่ต่างๆทุกมุมโลก

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

วันนี้จึงขออนุญาตพาเพื่อนๆไปเที่ยวชมบรรดาร้านหนังสือที่เขาว่ากันว่า
- สวยที่สุดในโลกบ้าง
- สร้างแรงบันดาลใจได้เต็มที่บ้าง
- ให้เราเสียเงินซื้อหนังสือเยอะบ้าง << ข้อนี้ยอม หัวเราะ

ซึ่งแต่ละโพล แต่ละเว็บไซต์ก็มีซ้ำกันบ้าง ต่างกันบ้างนะคะ เลยเก็บมารวมไว้ด้วยกัน
ไม่มีโพลไหนถูกผิด คิดเสียว่าเป็นการแนะนำให้เรารู้จักร้านต่างๆมากขึ้น
เผื่อว่าใครได้ไปเที่ยวสถานที่จริง ไปอุดหนุนกันมาจริงๆ จะได้มาร่วมแชร์ได้
และเผื่อว่าใครมีโอกาสไปเยือนตามเมืองต่างๆ จะได้เก็บร้านหนังสือที่จะรีวิวเป็นช้อยส์ 1 ข้อให้การท่องเที่ยวของคุณไม่เหงาเกินไปนะคะ

ปล. 1 :
หากกระทู้ซ้ำ ต้องขออภัยด้วยนะคะ แต่จะพยายามไม่ทำรายละเอียดซ้ำกับทู้ก่อนๆ และจะพยายามหารูป + ข้อมูลมาให้มากที่สุดค่ะ

ปล. 2 :
จขกท.เป็นหนอนหนังสือคนหนึ่ง อาจไม่ใช่ตัวยง แต่ก็ไม่อยากปฏิเสธว่าเวลาเจอร้านหนังสือทีไร เป็นต้องเข้าไปขลุกเป็นชั่วโมง
(ซื้อหรือไม่ อีกเรื่อง อิอิ) กระทู้นี้จึงเป็นเหมือนการมาแชร์ร้านให้กับเพื่อนๆสมาชิกผู้รักการอ่านทุกท่านนะคะ
หากมีคำพูด การกระทำ หรือข้อความอะไรที่ทำให้ไม่สบายใจหรือผิดพลาดอะไร ขออภัยล่วงหน้าด้วยค่ะ

======================================================================

เริ่มต้นกันด้วยการจัดอันดับจาก Messy Nessy Chic บล็อคชื่อดังว่า 10 ร้านหนังสือที่สร้างแรงบันดาลใจมากสุดในโลก
มีที่ไหนกันบ้าง ลองดูกันค่ะ

1. Libreria Alta Acqua / กรุงเวนิซ ประเทศอิตาลี
Alta Acqua, Sestiere Castello, 5176/B 30122 Venice, Italy
เฟสบุ๊คทางร้าน : https://www.facebook.com/pages/libreria-Acqua-Alta-a-Venezia/51303900515

ที่นี่อาจไม่ใช่ร้านหนังสือที่ดูโก้หรู เปิดแอร์เย็นฉ่ำ มีหนังสือห่อปกสวยๆให้คุณเลือกชม
แต่เพราะความแปลก ไม่เหมือนใครนี่ล่ะที่ทำให้ Alta Acqua ติดอันดับ
เพราะเพียงแค่คุณย่างก้าวเข้ามา คุณจะพบกับเรือกอนโดล่าขนาดใหญ่อยู่กลางร้านที่ภายในเต็มไปด้วยหนังสือกองพะเนิน
ไม่เพียงเท่านั้น เมื่อคุณเดินไปที่ประตูน้ำ เท้าของคุณก็จะได้สัมผัสกับผิวน้ำอย่างไม่ต้องสงสัย
ไม่น่าเชื่อว่า เรือ ประตูน้ำ หนังสือ และแมว จะอยู่ในที่เดียวกันได้ !! ,, inspired ไหมล่ะ ^^

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่