1 ปีที่ผ่านมา กับการ แบกเป้เที่ยวคนเที่ยว ไม่มีแผน เจอเพื่อนใหม่ ค่ำไหนนอนนั้น 6 ประเทศ (The walking Backpack)

สวัสดีครับผมชื่อปั้นครับ ตอนนี้เรียนมหาลัยปี 3 อยู่ที่สิงคโปร์

เมื่อ 1 ปีที่แล้วผมได้ ตัดสินใจที่จะออกผจญภัย เดินทางไปคนเดี่ยว หลังจากที่คิดอยู่นาน เพราะเพื่อนๆ พ่อ แม่ ก็ถามว่า ใครเขาไปเที่ยวคนเดี่ยว  จะไปทำไม จะไม่เหงาหรอ จะปลอดภัยไหม และที่สำคัญที่สุด จะกินข้าวคนเดี่ยวหลายๆวันติดกันได้หรอ

ผมก็ไม่รู้คำตอบหรอกนะครับ แต่คิดให้ใจว่าอย่างมาก ก็สัก 2-3 วันเบื่อ แล้วก็กลับ

โดย การเดินทางของผมนะครับ ผมมีกระเป๋า Backpack, กล้องถ่าย และขาตั้งกล้อง ผมจะไม่จองโรงแรม หรือ hostel และจะไม่มีการเขียนโปรแกมว่าวันนี้ต้องไปที่ไหน พักที่ไหน ไม่การซื้อซิมโทรศัพท์ ใช้แผนที่ที่หาได้จากที่เขาแจกอย่างเดียว

แต่ผมจะอ่านก็นะครับว่า แต่ละเมืองมีอะไรดี ที่พักอยู่ตรงไหน อะไรอร่อย
ปล่อยทุกอย่างให้เป็นธรรมชาติมากที่สุด ค่ำไหน นอนนั้น หาเพื่อนใหม่ไปตลอดทาง คุยกับผู้คนรอบรอบ สอบถามคนท้องถิ่นว่าควรไปไหนดี กินที่ไหน

ผมมีกล้อง Canon 650D และขาตั้งที่กล้อง เอาไว้ถ่ายรูปตัวเอง
หลังจาก 1 ปีผ่านมา ผมหลงรักการผจญภัยแบบนี้มากก ได้เดินทางไป 6 ประเทศ (คืออย่างไปมากกว่านี้ แต่ต้องไปเรียน ต้องกลับบ้าน) ประมาณ 7 วัน - 15 วันต่อทริป

ผมแทบจะไม่ต้องกินข้าวคนเดียวเลย มีเพื่อนรวมทางตลอด เจอเพื่อนจาก อเมริกา บราซิล สวีเดน เกาหลี และ อื่นอีกมากมาย
มันเป็นการใช้ชีวิตให้สุดคุ้มค่าที่สุด ผจญภัย ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้น จะเจอใคร แต่สำคัญที่สุดคือมันเปิดโลกทัศน์ ของผม ทำให้ผมเจอคนเจ่งๆน่าสนใจมากมาย รูปภาพมันเอามาฝากกันได้ แต่ประสบการณ์มันเก็บมาฝากกันไม่ได้ ต้องลองไปลุยเองครับ
ผมอยากจะชวนเพื่อนทุกคนที่ยังมีแรงเดิน มีใจกล้าออกไปผจญภัย ไปลองท่องโลกดู เพราะมันจะช่วยเติมเต็มชีวิตอันแสนหน้าเบื่อของเรา

ผมมี FB page:  https://www.facebook.com/TheWalkingBackpack

และ IG ที่ผมอัปรูปตลอด http://instagram.com/punpuapipat

มาเจอกันได้ มีรูปสวยๆและเรื่องราวมากมาย
วันนี้ขออนุญาติเอารูปของการผจญภัยตลอด 1 ปีที่ผ่านมา มาแชร์ กัน (ใครบอกว่าไปเที่ยวคนเดี่ยวถ่ายรูปตัวเองไม่ได้)

ป.ล. คุณมิ้นท์ I roam alone ผมชอบพี่มากเลยนะครับ อยากเจอตัวจริงมากกก เปลื้มมากก
ป.ล.2: คือการสะกดคของำผมมันไม่ค่อยจะถูกบ้างที่นะครับ พยายามแล้ว ตรงไหนผมพิมพ์ Comment ทิ่งไว้เดี่ยวผมตามแก้

1. เงาสะท้อนกลับ
ภาพนี้ถ่ายที่บาหลี วัด Tanah lot

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่