ผมไม่ชอบยิ่งลักษณ์นะฮะ แต่ผมปฏิเสธเสียงที่เลือกเขามาไม่ได้จริงๆ การเลือกตั้งคือหัวใจของประชาธิปไตยฮะ

ผมไม่ชอบยิ่งลักษณ์นะฮะ แต่พอเขาชนะเลือกตั้งได้
ผมปฏิเสธเสียงที่เลือกเขามาไม่ได้จริงๆ
เพราะผมคิดว่าคนเรามันเท่ากันจริงๆ
ถึงจะถูกสอน ถูกฝังสมองมาเสมอในครอบครัว
ว่าคนเราอาจจะฉลาดไม่เท่ากัน
แต่ถ้าเขาเลือกยิ่งลักษณ์ เขาอยากได้แบบนี้
เราแพ้แล้ว เราก็ได้แต่โอเคไป สี่ปีเจอกันใหม่

แบบเดียวกัน
ผมไม่ชอบอภิสิทธิ์เหมือนกัน
แต่ถ้าคุณมาร์คชนะเลือกตั้งได้จริงๆ
ผมก็ต้องโอเค กัดฟันกันไปอีกสี่ปี ทำไงได้
ผมไม่พูดหรอกว่าใครโกง ใครเลวใครดี ใครโง่ใครฉลาด
ประชาธิปไตยเขาบอกว่าเราทุกคนเท่ากันโดยสภาพความเป็นมนุษย์
ถ้าเท่ากันในเชิงคุณภาพแล้ว เราก็ต้องเอาปริมาณเสียงตัดสิน
ถ้าเราแพ้ เราก็ให้คนชนะปกครองไปก่อน

กระบวนการประชาธิปไตยมันดีอย่างนี้นะฮะ
คือเราคิดไม่เหมือนกันได้ เข้าใจอะไรต่างกันได้
แต่เราตัดสินกันความพิพาทแบบนี้ด้วยการลงมติเลือกตั้ง
เลือกแล้วก็ลองผิดลองถูกไปตามเขา
ถ้าล้มเหลว คนไม่เอา ก็ตั้งต้นใหม่ได้
ทีอย่างสหรัฐอเมริกาเขานั่นไง
ห้าสิบปีที่ผ่าน Replubican เขาชนะเกือบตลอด
มีปธน.เขาแค่ไม่กี่คนเท่านั้นที่เป็น Democrat
ผูกขาดอำนาจจะตายไป บางทีพ่อลูกกันอย่างตระกูลบุช
ยังใช้ฐานคะแนนนิยมสืบทอดกันก็มีได้
ไม่เป็นจะเป็นอะไร ตราบใดที่คนเลือกเขามา

เลือกแล้วเลือกผิดก็มีบ้าง
อย่างจอร์จ บุชคนลุกนั่นปะไร
ตอนชนะ ชนะถล่มทลายมา
แต่พอหมดสมัย คนมะกันส่ายหัวบอกกูเลือกผิดไป
คราวนี้เอาใหม่ ให้โอกาสโอบามาจากพรรคตรงข้ามแทน

ความขัดแย้งมันเปลี่ยนผ่านได้ด้วยสันติวิธีเสมอ
จะโกงจะชั่วจะอะไร ก็เปลี่ยนผ่านมันออกได้
ถ้าคุณชนะเลือกตั้ง

ตราบใดก็ตามที่คุณไม่เคารพกระบวนการนี้
ไม่เคารพว่าคนเราเป็นมนุษย์เท่ากัน
เสียงของคนยากจนในชนบทที่เรียนไม่เคยจบป.4
กับเสียงด็อกเตอร์ปริญญาเอกจบจาก Oxford
ถ้าคุณไม่เห็นว่ามันเท่ากัน
เห็นแค่แต่ว่าคนชนบทที่เลือกตั้ง
เขาถูกซื้อได้ด้วยเงิน ในขณะที่คุณถูกซื้อไม่ได้
คิดแต่ว่าคนชนะที่ถือเสียงข้างมากคือเผด็จการ
คือพรรคที่ใช้แต่เงินซื้อเสียง

ถ้าฐานคิดคุณยังข้ามไม่พ้นข้อวิเคราะห์แบบนี้
ก็เท่ากับว่าคุณไม่เชื่อในระบบประชาธิปไตย
มองแค่ว่าคนไทยไร้วิจารณญาณ
เลือกแต่คนชั่ว โลภโมโทสันให้เงินซื้อเสียงได้
ในขณะที่ผู้แพ้ คือฝ่ายพระ ผู้ไม่เคยซื้อเสียงเลย

ผมแสดงจุดยืนหลายครั้ง
ว่าผมยึดมั่นหลักการเท่านั้น
ผมไม่ได้รักชอบใคร ไม่ได้อยู่ที่ไหนเป็นพิเศษ
ฉะนั้นไม่ต้องมาพูดตอบโต้ผมเวลาที่ผมด่าอภิสิทธิ์
ว่าทียิ่งลักษณ์ของน่ะ ดีตายห่า

บอกตรงนี้ว่ายิ่งลักษณ์ก็ไม่ใช่นายกฯของกู
กุไม่ได้เลือกเขาตอนการเลือกตั้งครั้งก่อน
กูเลือกเบอร์อื่นนะจ๊ะ ดีไม่ดีอาจเป็นเบอร์เดียวกับ

...

ผมยอมรับไม่ได้ถ้านายกฯไม่ได้มาจากการเลือกตั้งฮะ
ผมประกาศจุดยืนซ้ำๆ และเผยแพร่มันเพื่อให้คนอื่นรู้
ว่าหลักการต้องคงอยู่ เสมอ
สิ่งที่สุเทพประกาศเป็นข้อเสนอที่เราไม่อาจยอมรับได้
เราต้องไม่ยอมรับการแต่งตั้งนายกฯ
ซึ่งถือเป็นการทำรัฐประหารอำนาจอย่างเด็ดขาด
ถ้าเราไม่ชอบยิ่งลักษณ์ เราควรเรียกร้องให้นายกฯ
รับผิดชอบด้วยการยุบสภา และจัดการเลือกตั้งใหม่ตามกระบวนการ
ถ้าอยากกำจัดระบอบทักษิณ
เราเจอกันในคูหาครับ

ไม่เอานายกฯที่มาจากการแต่งตั้ง
ไม่ว่าจะเป็นใคร แต่งตั้งผ่านกระบวนวิธีใด
เราไม่อยากได้ แม้คนๆนั้นคือคนที่ดีที่สุดในจักรวาล

น้องใหม่ราชดำเนิน ไม่มีสี ไม่แ ห ล ครับ
รู้จักกันไว้ มีอะไรแนะนำ ติชม ด่า ได้ตามใจครับ

รู้จักกันไว้นะครับ พูดคุยเพิ่มได้นะครับที่หลังไมค์หรือเฟซครับ

https://www.facebook.com/kru.emma.7
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่