ประกันรถชั้นหนึ่งซ่อมห้างประกันให้เราจ่ายเงินเพิ่มเองด้วยได้เหรอ?

เรื่องมีอยู่ว่าเราประกัยชั้นหนึ่งของสินมั่นคงเลือกซ่อมห้าง
แต่ว่าห้างในเครือของประกันไม่มี ทีนี้เวลาซ่อมเราต้องจ่ายเองก่อนแล้วมาตั้งเบิก
เลยเกินปัญหาว่าประกันไม่สามารถตกลงราคากับห้างได้
แล้วมีส่วนต่างราคาเช่นห้างเสนอค่าซ่อม50,000 แต่ประกันบอกจ่ายแค่40,000
แล้วที่เหลือเราต้องจ่ายเหรอ ดูมันไม่ยุติธรรมสำหรับเราเลย
แบบนี้เราทำอะไรได้บ้างค่ะ ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนตกลงเรายังไม่ซ่อมรบกวนช่วยแนะแนวทางด้วยค่ะ
สุดท้ายขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 11
คปภ   สคบ ได้เลยนะครับ  ผมว่าถ้าค่าซ่อมไม่เกินวงเงินนี่มันเป็นสิทธิของเรานะว่าจะซ่อมที่ไหนก็ได้  ตามหลักใน พรบ คุ้มครองผู้บลริโภค(ไม่ขออธิบาย) นะแต่คงต้องเสียเวลานาน อ้างแต่สัญญาเอาเปรียบผู้บริโภค ซึ่งต้องไปสู้กันต่อว่าข้อสัญญานั้นมั้นไม่มีก่อน  มีแต่เสียกับเสีย ก็ดูว่ามันจะคุ้มไหม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่