วิธีการล้างคอนแทคเลนส์ที่ถูกต้อง ด้วยน้ำยาแต่ละชนิด ทำยังไงกันนะ มาดูกันค่ะ

กระทู้สนทนา
เดี๋ยวนี้คนใส่คอนแทคเลนส์กันเยอะเลยนะคะ เพราะคอนแทคเลนส์นอกจากแก้ไขปัญหาสายตาแล้วก็ยังส่งเสริมบุคลิกภาพขึ้นด้วย
แต่ถ้าใช้คอนแทคเลนส์ไม่ถูกต้อง รักษาความสะอาดไม่ดี ล้างคอนแทคเลนส์ผิดวิธี ปัญหาต่างๆก็จะตสมมา เช่น ตาติดเชื้อ แล้วถ้าโชคร้ายไปเจอเชื้อที่รุนแรง กระจกตาก็อาจจะทะลุได้ภายใน24ช.ม.เลยนะคะ ดังนั้นลองมาดูวิธีล้างคอนแทคเลนส์ด้วยน้ำยาชนิดต่างๆกันค่ะ

ปัจจุบันในท้องตลาดที่นิยมกัน จะใช้น้ำยาล้างล้างคอนแทคเลนส์อยู่ 2 ประเภทค่ะ
ประเภทที่ 1 คือ น้ำยาเอนกประสงค์ หรือ multi-purpose solution ที่เอาไว้ถู ล้าง แช่ ในตัวเดียวกัน ก็เช่นน้ำยา renu, opti-free, solo care aqua, c & c, q-ai ที่เราเห็นบ่อยๆกันค่ะ น้ำยาประเภทนี้มีข้อดีคือ ใช้ได้สะดวก เข้าตาแล้วไม่แสบ (ยกเว้นแพ้สารกันเสียในน้ำยาแต่ละยี่ห้อ)

ส่วนประเภทที่ 2 เป็นน้ำยาไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ ในไทยมีอยู่ยี่ห้อเดียวคือ ยี่ห้อ clean-care ข้อดี คือ มันฆ่าเชื้อได้สะอาดกว่าน้ำยา multi-purpose และอีกข้อคือ ช้น้ำยานี้จะเหมาะกับคนที่ตา sensitive ค่ะ เพราะบางคนอาจจะแพ้สารกันเสียในพวก multi-purpose ก็ได้ เพราะพอมันหมดฤทธิ์แล้วจะกลายเป็นน้ำเปล่าเอาเข้าตาเลยไม่แสบ แต่ข้อเสียของมันก็มีค่ะ คือ ต้องแช่ไว้คอนแทคเลนส์ไว้ในตลับเฉพาะที่เค้าให้มา "อย่างน้อย 6 ช.ม." ก่อน ไม่งั้นน้ำยามันจะยังไม่หมดฤทธิ์กลายเป็นน้ำเปล่า ทำให้เข้าตาแล้วแสบตามากกกกกกก

ยังไงวิธีการล้างคอนแทคเลนส์ให้ถูกต้อง ลองไปดูกันได้ในคลิปนะคะ หัวเราะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่