ขอแนวทาง จะใช้ชีวิตต่อยังไง กำลังจะเลิกกับแฟน มีลูก 1 คน ไม่มีงานทำ เป็นแม่บ้านดูแลลูกมา 2 ปีเต็ม

ตามหัวข้อเลยคะ 
ตอนนี้ชีวิตมืดแปดด้านมาก 
เราเริ่มสงสัย สามีกำลังติด ผญ  ค่อนข้างมั่นใจ หลักฐานครบ 
แต่เราไม่ซีเรียสนะคะ ไม่สนใจตรงนั้น 
สิ่งที่เรากำลังคิดคือ เราจะเดินออกมายังไง ที่ผ่านมาเราอยู่บ้าน
ดูแลลูก เป็นแม่บ้านเต็มตัว ไม่มีสังคม เพื่อนแทบไม่มี เงินเก็บไม่ต้องพูดถึง มีเข้ามาก็จ่ายออก ชีวิต มีแค่บ้าน กับลูก เราตัวคนเดียวคะ (มีพ่อ มีแม่ แต่แยกทางกัน ) พ่อมีภรรยาใหม่ แม่ก็ใชีชีวิตตัวเอง ไม่ได้โฟกัสเรื่องลูกหลานเท่าไรนัก 
    ปัญหาคือ เราเรียนจบแค่ ปวช. ไม่มีประสบการณ์ การทำงาน 
และต้องทำงานที่สามารถดูแลล฿กไปด้วยได้ น้องกำลังจะเข้า โรงเรียนพอดี เราไม่สามารถฝากลูกที่ใครได้เลย 
    ค่าใช้จ่ายก็ค่อนข้างเยอะ เราจะดูแลลูกยังไงดี 
  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ล่วงกน้านะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
คิดหาลู่ทาง ประกอบอาชีพ เลี้ยงตัวเอง เลี้ยงลูก ให้ได้ก่อน  แล้วค่อยเดินออกมา …

ชีวิตฝากไว้กับเค้า เราพึ่งพาเค้ามาตลอด เมื่อสามีทำให้เราไม่มีความสุข หมดรัก หมดใจแล้ว  ไม่ใช่คิดแค่จะเดินออกมาก็เดินออกมาได้  ยิ่งพาลูกออกมาด้วยโดยยังไม่เห็นหนทาง  จะยิ่งลำบากกว่า

ทนอยู่ไปก่อน  หาทางทำมาหากิน  เก็บเงิน …มองหางานทำ ต้องอดทน ขยัน เพื่อลูก แล้วนะคะ…  มีผู้หญิงที่ประสบปัญหาเหมือนคุณ  และออกมาเป็น Single mom มากมาย. เค้าเคยร้องไห้ เคยทุกข์ใจ กันมาแล้ว. หลายคนหลุดพ้น หาทางพึ่งพาตัวเองได้  …คุณก็จะผ่านมันไปได้เช่นกัน
ใช้สติ อย่าใช้อารมณ์แก้ปัญหา
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 37
น้องคะ

พี่อายุ 39
พี่เป็นมะเร็ง ยังรักษาตัวอยู่
ลูกสองคน
เงินเก็บไม่มี สังคมไม่เหลือ พี่จบโทจุฬา พี่เคยเป็นผู้ช่วยประธานบริษัท พี่พูดภาษาอังกฤษได้ไม่อายใคร

พี่ถูกปฏิเสธงานจนท้อ สิ่งที่บัดซบกว่าเลิกกัน คือ ไม่มีใครให้โอกาสเราในสังคม บ้านไม่มี แม่อยู่ตปท. พี่ไปหาไม่ได้ แปลว่าไม่มีที่ให้กลับ ไม่มีที่จะไป ไม่มีเงินจะตั้งตัว สินสมรสพี่ไม่ได้อะไรเลยสักแดงเดียว พี่ทนอยู่ในบ้านเดิม แลกที่อยู่ ด้วยเงื่อนไขต้องดูแลลูกเหมือนเดิม

ทุกวันนี้พี่รับทำความสะอาดบ้านค่ะ อ่านไม่ผิดค่ะ รับทำความสะอาด บ้าน คอนโด จบโทจุฬา ล้างส้วมค่ะ ทุกวันนี้ พี่รับจ้างทุกชนิด รับแปลงาน รับออเดอร์อาหาร รับจ้างซื้อของตามเซเว่น (พวกที่มี code ใต้ฝา) ขายต่างชาติ

พี่ทำงานทุกวัน ไม่หยุดพัก ร้องไห้ค่ะ พี่ร้อง บางวันหนักมาก อยากตาย โทรหาสายด่วนสุขภาพจิต กลัวห้ามตัวเองไม่อยู่ กลัวลูกนั่งรอที่รร.

สิ่งเดียวที่ตอนนี้น้องยังขาด คือความบ้าค่ะ มันต้องได้ ต้องลูกบ้า เอาชนะลูกเดียว เคยเห็นควายวิ่งไหมคะ  วิ่งชนแบบไม่คิดขีวิต น้องต้องบ้าเบอร์นี้เลย ลุยไป

วันนึงน้องจะพบว่า มีไอ้ส้นตึกในชีวิต อาจจะดีกว่า ง่ายกว่า แต่เงินที่น้องหามาเอง ตะเอาไปย้อมผม เอาไปซื้อเสื้อในสวยๆ มันหอมมันหวานกว่าเงินจากไอ้ส้นตึกเยอะ

พี่จะพิมแค่นี้ เพราะตราบเท่าที่น้องพังไม่พินาศ น้องจะไม่เข้าใจสิ่งที่พี่พูด เมื่อมันพินาศ น้องจะเข้าใจที่พี่บอก

พี่เป็นกำลังใจให้
สู้ค่ะ แม้ต้องสู้แบบควาย ก็ต้องสู้
ความคิดเห็นที่ 7
คือก่อนหน้านี้เราทำงานคะ  แต่แฟนค่อนข้างงี่เง่า ขี้หึง ตามไปเฝ้าที่ทำงาน ขอวิดิโอคอล ระหว่างทำงาน ทำให้เราและเพื่อน
ร่วมงานงานอึดอัด และสุดท้ายเรื่องก็ถึงหัวหน้าคะ
เราจึงพิจารณาตัวเอง ไม่อยากให้ใครเดือดร้อน  จึงออกมาเลี้ยงลูกเอง (จิงๆตอนนั้นจ้างคนแถวบ้านเลี้ยง เดือนละ 4,000 เราทำงาน เงินเดือน 15,000 ++ มีค่าคอมเพิ่ม พอเราออกจากงานเลี้ยงลูก เราก็ไม่ได้สนใจสังคม แฟนก็ เริ่มก้าวก่ายชีวิตมากขึ้นเลื่อยๆ ลบช่องทางการติดต่อ เพื่อนๆ การหางาน หรือค้าขาย จึงยากขึ้น (ก่อนนี้ เราทำงานคู่กับขายสินค้าออนไลน์ ) ได้กำไรนิดๆ หน่อยๆ  ควบคู่กัน เราขายของออนไลน์มา 5 ปี อยู่ๆ แฟนก็ลบ ช่องทางการติดต่อ ตัวแทน เราขาย กระเป๋า ชุดชั้นในแฟชั่น วิตามิน บำรุง ต่างๆ
        ตอนนี้เรากำลังเริ่มขายของคะ ทั้งออนไลน์ หน้าร้าน มีเพื่อนให้ของมาขายก่อน เพื่อนเราขายอยู่แล้ว
และกำลังดูตลาด เพื่อลงหน้าร้านด้วย ระหว่างนี้จะอดทน เพื่อเก็บเงินสักก้อน ค่อยหาทางขยับขยาย
    ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่