พวกประกันภัยต่างๆ ที่โทรมาขายให้เรา ได้เบอร์มาจากไหน ใครขายให้ ?

โทรมาแต่ละที รู้แทบจะทุกอย่างเกี่ยวกับตัวเรา ดูแล้วมันน่ากลัวนะ
ข้อมมูลส่วนตัวต่างๆของเรา มันหลุดไปในมือคนอื่นได้ยังไง

อยากรู้มากใครขายให้มัน ได้มาฟรีๆไม่เชื่อเด็ดขาด ช่วยกันเปิดโปงด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 10
ดิฉันเคยทำงานวงการนี้ค่ะ เบอร์ลูกค้าเอามาจากหลายแหล่งดังนี้ค่ะ

1.แบบถูกต้อง
จะได้มาจากบัตรเครดิต บัตรสินเชื่อ บัตรเงินสดต่างๆ เคยเจอได้เบอร์จากฟิตเนสคลับ ร้านสมาชิกเช่าหนังก็มีค่ะ แบบนี้บริษัทประกันจะไปเป็นพาร์ทเนอร์กับธนาคารหรือบัตรต่างๆ ค่ะ จะส่งรายชื่อมาเป็นล๊อตๆค่ะ มีคัดเกรดด้วยค่ะ ผลประโยชน์แบ่งกันยังไงอันนี้ไม่ทราบ

2.แบบไม่ถูกต้อง
อันนี้ที่เคยเจอ จะซื้อเบอร์ที่มีคนเอามาขายคะ ที่เคยเจอ คนเอามาขายคือพนักงายธนาคารค่ะ เคยมีคนรู้จักรับซื้อมาเบอร์ 1 บาท เอามาขายเบอร์ล่ะ 3 บาทมั้ง (จำไม่ค่อยได้นะคะ)

ในกรณีแบบที่ 2 เนี่ยอาจเกิดขึ้นกับบริษัทประกันบางที่เท่านั้น ซึ่งที่เคยเจอก็นานแล้ว ส่วนบริษัทประกันใหญ่ๆ ชื่อดังจะไม่ทำ จะได้เบอร์จาก partner เท่านั้น บางทีคนรู้จักจะขอสมัครยังไม่ได้เลยนะคะ ต้องมีบัตรที่ร่วมขายอยู่ บางทีมีบัตรแล้วแต่ไม่อยู่ในลิสต์ที่ส่งมาก็ขายให้ไม่ได้ค่ะ

จริงๆแหล่งเบอร์โทรส่วนใหญ่ก็มาจากสถาบันการเงินค่ะ เพราะเสนอขายและมีช่องทางเรียกเก็บเงินได้ แต่ไม่ได้ทำนานล่ะ ไม่รู้ปัจจุบัน เป็น partner กับที่ไหนอีกบ้าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่