ประสบการณ์ขนหัวลุก เรื่องจริงไม่มีแต่ง ยาวหน่อยน่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ ชาวพันทิป เราชื่อ อิง  (นามสมมุติ) แนะนำตัวก่อนละกันเน้อะ  ยิ้ม  เราอายุ ย่าง 30 (ไม่อยากจะบอกเล้ยยย) อาชีพ ทำธุรกิจส่วนตัว  วันนี้ได้ตั้งกระทู้เพราะอยากจะมาแชร์ ประสบการณ์หลอนๆ ของเราเอง    มาเริ่มกันเล้ยยยยย✌🏻

เมื่อ 5 ปีที่ผ่านมา เราได้มาทำงานใน กทม ซึ่งตัวเราเองอ่ะ ก้อได้ตั้งใจว่าจะทำงานไปเรียนไปด้วย คือจากบ้านนอกมาในเมืองกรุง  ไม่รู้จักใครเลยก้อว่าได้  เราก้อตั้งใจว่าจะมาพักแถวๆนวมิทร์  เย็นวันนั้นเราก้อหาที่พัก เป็นตึก 5 ชั้น  เราได้ชั้นที่ 5 ไม่แพง และพอจะหางานทำแถวนั้นได้  (ตอนนี้คือยังไม่ได้ดูห้องเลย) จากนั้นเราก้อตกลง อยากขอสำรวจดูในห้องสักหน่อย ป้าแม่บ้านเค้าก้อพาเราไป  คือมันทำให้เราแปลกใจอยู่อย่างนึง ลูกกุญแจมีแค่ดอกเดียว และมีผ้าสี่เหลี่ยมสีแดงผืนเล็กๆๆมาก ติดอยู่  เราก้อแปลกใจน่ะว่ามันคืออะไร แต่ก้อไม่ได้คิดอะไรมากขนาดนั้น ป้าเค้าก้อเปิดประตู  
ป้า : นี่แหละจ้ะ  น้องลองเดินสำรวจดูได้น่ะ  เดี๋ยวป้ามา
เรา : !!!!?  ค่ะ (คือ งง ว่าทำไมไม่อยู่กับเรา นึกภาพออกป่ะ ว่าเค้าต้องอยู่กับเราเวลาดูห้อง)
แล้วป้าเค้าก้อเดินจากไป  (ก้อไม่รู้ว่าจะรีบไปไหน เดินเหมือนวิ่ง) คือตอนนั้นเรา งง หนักมากจริงๆ แต่ก้อไม่ได้คิดอะไรมากมาย  เราก้อเดินดูก้อเป็นห้องโล่งๆ ข้าง หลังจะเป็นระเบียงยื่นออกไป  มีประตูหลัง เราก้อเปิดออกไปดู ก้อคิดว่าลมโกรกดีน่ะ  ชอบเลย ภายในห้องก้อเหมือนจะไม่มีอะไร  แต่พอเดินไปเปิดประตูห้องน้ำ คือ ตกใจเลย  ทำไมห้องน้ำแบบสภาพคือ ทาสีแดงด้านนึง   อีกด้านก้อเป็นสีขาว  เรายิ่งแปลกใจ  จะถามป้า ก้อไม่มาสักที  เราเลยนั่งรอป้า  เวลานั้นก้อประมาณ ทุ่มเศษๆ เชื่อป้ะ  เรานั่งรอป้าอยู่ในห้องนั้นนานมาก  (ขี้เกียจเดินบันไดขึ้นลงไง) ป้าก้อวิ่งหน้าตาตื่นมา
ป้า: รอนานมั้ยน้อง  ป้าว่าเรารีบลงไปกันดีกว่า
เรา : ก้อสักพักอ่ะค่ะป้า ว่าแต่มีอะไรเหรอค่ะ (เห็นว่าป้ารีบ)
ป้า : ไม่มีอะไรหรอกจ้ะ ป้าแค่มีธุระนิดหน่อย เราไปคุยกันข้างล่างดีกว่าจ้ะ
เรา : ค่ะ (ยังมึนๆกับป้า)
ก้อลงมาถึงข้างล่าง เราก้อได้พูดคุยตกลงเรื่องห้อง
ป้า : น้องเรามาคุยเรื่องห้องกัน ตกลงน้องชอบห้องนั้นมั้ยจ้ะ
เรา : ค่ะ ก้อชอบน่ะค่ะ ลมโกรกดี แต่ว่าป้าค่ะ  ทำไมห้องน้ำต้องทาสีแดงอ่ะค่ะ ? ( ด้วยความสงสัยไง)
ป้า : อ่อไม่มีอะไรหรอกจ้ะน้อง พอดีมันมีคราบเลอะ ทางตึกเค้าเลยให้ช่างทาสีทับเลย มันทาสีขาวไม่ได้ ทาไปมันก้อเห็น ไม่มีอะไรหรอก  
เรา : อ่อค่ะ  
ป้า : ป้าคิดแค่ 500 น่ะ ให้น้องเข้าอยู่ก่อนค่อยมาจ่ายป้าน่ะ ปกติเค้าคิดห้องละพันห้าจ้ะ เห็นหนูมาคนเดียวป้าลดให้
เรา : (เห้ย คือถูกอ่ะ คือดีอ่ะ ตังน้อยๆอยู่พอดี ) จริงเหรอค่ะป้า
ป้า : จริงจ้ะ (แล้วป้าก้อยิ้ม)
เรา : ป้าใจดีจัง   ขอบคุณน่ะค่ะ ตกลงหนูเช่าค่ะ 😬😬
ป้า : ส่วนเรื่องสัญญาเช่าค่อยทำทีหลังก้อได้จ้ะ ถ้าหนูพร้อม
เรา : (คือเริ่มจะมึนกับคำพูดป้าอีกละ ) โอเครค่ะ
พอตกลงอะไรกับป้าเสร็จ เราก้อคิดๆน่ะว่า เจ้าของตึกอยู่ไหนหว่า ทำไมตั้งแต่มาไม่เห็นเลย แต่ก้อไม่ได้สนใจมาก คืนนั้นเราก้อเก็ยสัมภาระของเราขึ้นห้องเลย  ห้องที่หน้าประตู มีเลข 7 ติดอยู่ ซึ่งเป็นตัวเลขโดด ๆไม่เหมือนห้องอื่น  ห้องข้างๆเรา 1506  กับ 1508  เราเลยคิดว่าห้องเราคง 1507 แต่เลขอีกสามตัว คงหายไปหรือมีคนแกะออกมั้ง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 704
พวกเทอทั้งหลาย คืนนี้จบแล้วน่ะ อย่าลืมคิดถึงเราน่ะ ถ้าเราเจอต่อจากนี้อีก เราจะมาเล่าให้ฟังอีกน่ะ พวกเทออยากอ่านกันอีกมั้ยเอ่ย(คงเบื่อกันแล้วใช่ไหม) วันนี้เจ้นางเข้ามาอ่าน
เจ้ *****อิง หล่อนเล่าไม่น่ากลัวเลยย
เรา*****ก้อเรียบเรียงไม่เก่งอ่ะเจ้ เจ้ไม่ลองเล่าเองดูหล่ะ(คนที่ออกความคิดที่ให้มาเล่าในนี้คืออิเจ้ค่ะ)
เจ้*****ไม่หล่ะ ชั้นขี้เกียจสาธะยาย (จบ)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ต่อจากเมื่อวานค่ะ---
     เราก้อใช้ชีวิตประจำวันมาเรื่อยๆค่ะ และแล้วก้อถึงงานทำบุญ 100 วันของพี่กบ เรากับเจ้ไปช่วยงานแม่พี่กบที่บ้านค่ะ และนอนที่นั่น 1 คืน บ้านพี่กบเป็นบ้านชั้นเดียวค่ะ มีห้องครัวกับห้องน้ำติดกันค่ะ ข้างห้องน้ำจะเป็นห้องพี่กบค่ะ ส่วนห้องของแม่จะอยู่ตรงข้ามห้องพี่กบค่ะ เรากับเจ้อาสานอนห้องพี่กบค่ะ เพราะเราไม่กลัวพี่กบ(รักไง) คืนนั้นเรากับเจ้ก้ออาบน้ำเสร็จก้อเข้านอนค่ะ เวลาประมาณ 4 ทุ่มกว่า สภาพในห้องไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงจากเดิมเลยค่ะ เหมือนพี่กบยังมีชีวิตอยู่ เรากับเจ้ก่อนนจะนอน ก้อช่วยกันเก็บของให้เรียบร้อย เพราะมันจะรกนิดนึงค่ะ ห้องพี่กบจะมีตู้เสื้อผ้าอยู่ปลายเตียง(ชักหลอนๆ)ทีวีจะอยู่ด้านขวาของเตียง กระจกจะอยู่ข้างๆตู้เสื้อผ้าค่ะ
เรา*****(กำลังเก็บของให้พี่กบ)เจ้ คิดถึงพี่กบอ่ะ
เจ้******อิง หล่อนคิดถึงในใจก้อได้ ไม่ต้องพูดออกมาให้ชั้นได้ยินหรอกย่ะ(อะไรของอิเจ้เนี่ย พูดอะไรก้อไม่ดี)
เรา*****ก้อมันคิดถึงจริงๆนิ ถ้าผัวเจ้ตายหล่ะ เจ้จะไม่คิดถึงหน่อยเหรอ(แช่งมันเลย)
เจ้*****ปากเสียย!! ผัวคนไหนหล่ะ(นี่มีกี่คนเนี่ย)
เรา*****ทุกคนนั่นแหละ(เริ่มรำคานอิเจ้)
เจ้*****ไม่พูดเรื่องนี้ละ เก็ยของเสร็จนอนกันเถอะ มันดึกแล้ว
เรา*****อะเคร
แล้วเราก้อนอนค่ะ สักพักหลับ เพราะเหนื่อยจากงานค่ะ สะดุ้งตื่นอีกที ปวดขี้กลางดึกค่ะ (ประมาณตี 1) เราก้อปลุกเจ้ค่ะ
เรา*****เจ้ๆ (เขย่าๆ)หนูปวดขี้ ไปส่งเข้าห้องน้ำหน่อย เร็วๆ จะออกแล้ว
เจ้*****(งัวเงีย)จะมาปวดอะไรตอนดึกเนี่ยย (โหอิเจ้ ลองปวดขี้มั่งดิ)
เรา****เร็ว ปวดมาก (ตด) จะออกแล้วววววว
แล้วนางเจ้ก้อลุกเดินไปเปิดประตูห้องออกไปก่อนค่ะ เราก้อเดินตามนางไป ห้องน้ำอยู่ข้างๆ เราก้อเข้าไปขี้ค่ะ อิเจ้นางรออยู่ข้างนอกค่ะ
เจ้*****(เสียงเบาๆ)อิงงงง เสร็จยัง (คนขี้น่ะ เร่งอยู่ได้)
เรา*****ยังไม่เสร็จ รอก่อน
สักพักนี่แหละค่ะ นางเคาะประตูห้องน้ำรัวๆเลย  ตึงงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เจ้*****อิง อิง อิง!!! อีอิงงงงงงงงงง  อร้ายยยยย!!!!!ออกมาๆๆๆๆ เร็วๆๆๆๆๆๆๆๆ (นางร้องลั่นเลยค่ะ พร้อมคำว่า อี!!)
เรา****(ขี้ได้ครึ่งทาง) อะไรเจ้ เสียงดังเบาๆหน่อย
เจ้*****ออกมาเดี๋ยวนี้  อ้ากกกกก!!! (เราตกใจรีบเปิดประตูออกมาเพราะนางร้อง อ้ากกนี่แหล่ะ  ล้างก้นเรียบร้อยน่ะ)
เรา****เป็นอะไรเจ้ เสียงดังทำไม เรียกอี  ได้ไง(มีงอล)
เจ้*****อิง หล่อนดูนั่นสิ (ตัวสั่น แล้วชี้ไปทางห้องครัว)
เราก้อมองตามนิ้วอิเจ้มันค่ะ นางชี้ไปที่ใต้อ่างจานจานค่ะ เราเห็น พี่กบค่ะ นางนั่งอยู่ใต้อ่างล้างจาน สักพักนางคลานออกมาค่ะ หัวเต็มไปด้วยเลือดค่ะ ปากนางฉีกข้างนึงค่ะเกือบถึงใบหู แล้วนางยิ้มค่ะ นางค่อยๆคลานมาหาพวกเราค่ะ (เราเห็นแล้วน้ำตาไหลเลยค่ะ)
เรา*****พี่กบ อย่ามาหลอกพวกอิงเลยน่ะ พี่กบไปสบายแล้ว เราอยู่กันคนละโลกแล้วน่ะพี่(ไม่ใช่ไม่กลัวน่ะค่ะ แต่รักเค้ามากกว่า)
เจ้*****(แอบอยู่หลังเรา)ใช่ๆๆ! กบ แกไปสบายแล้ว แกอย่ามาหลอกชั้น เอ้ย!! พวกเราเลยยยย
เรา****อิงจะทำบุญให้พี่บ่อยๆน่ะ(เราไม่มองพี่กบค่ะ ก้มหน้าพูด)
เสียงตอนนั้นมันเงียบมากค่ะ จะมีแต่เสียงหมาหอนเป็นพักๆ  สักพักเสียงหมาหยุดหอน เราเลยมองดูค่ะ นางหายไปแล้วค่ะ ตอนนั้นเราคิดว่าพี่กบน่าจะพูดอะไรบ้าง แต่เค้าไม่พูดอะไรเลยค่ะ  แล้วไฟก้อเปิดค่ะ แม่พี่กบนางออกมาดูพวกเรา
แม่*****ทำอะไรกันอยู่ แม่ได้ยินเสียงดังเลยออกมาดู
เจ้*****แม่!!! กบมันมาค่ะ พวกเราเจอ กบ !!!(แล้วก้อไปแอบหลังแม่)
แม่****ลูกอิง กบไปสบายแล้วลูก อย่าคิดมากน่ะ เดี๋ยวจะไม่สบาย (แม่มีสีหน้าที่ดูเศร้าแต่ไม่แสดงออกค่ะ)
เรา****ค่ะแม่(ยังร้องไห้อยู่)
แม่****ส่วนท้อปลูก(แม่เรียกเจ้ค่ะ)กบคงมาเพราะคิดถึงลูกๆน่ะ คงไม่มาอีกแล้วหล่ะจ้ะ (แม่รู้ได้ไงอ่ะ)
หลังจากนั้นพวกเราก้อเข้านอนกันค่ะ ตื่นเช้ามาก้อทำบุญตักบาตร ให้พี่กบค่ะ เรื่องราวของพี่กบขอเก็บเป็นความทรงจำตลอดไปค่ะ

จากนั้นเมื่อตอนต้นปีที่ผ่านมานี้ค่ะ เราก้อมีแฟน(สามีปัจจุบัน) เราออกจากที่ทำงานค่ะ เริ่มต้นธุรกิจเกี่ยวกับอุปกรณ์เครื่องเขียนค่ะ เราก้อลงทุนร่วมกับเจ้และแฟนเราค่ะ ก้อสามคันผัวเมียตุ๊ดเหมือนเดิม แฟนเราชื่อ แมนค่ะ (บอกไปเลย55) พี่แมนอายุ 35 ปีน่ะค่ะ พูดมาตั้งนานลืมบอกอายุอิเจ้เราค่ะ 34 ค่ะ (555 นางกรี๊ด ) แต่นางหล่อน่ะค่ะ อิเจ้เรา 555 เสียดายเป็นตุ๊ด ชอบกินตับเด็ก นางอี๋ ชะนีค่ะ ประมาณเดือนกุมภาพันธ์ ที่ผ่านมานี้ค่ะพวกเราสามคนได้ไปติดต่อเรื่องงานธุรกิจของพวกเราค่ะ แถวจังหวัดสมุทรปราการ หมู่บ้านหนึ่งค่ะ แถวแพรกษาใหม่ คนขับรถก้อพี่แมนของเราเองค่ะ พี่แมนก้อขับไปเรื่อยๆจนถึงบ้านลูกค้าค่ะ ก้อคุยงานกันไป ก่อนกลับก้อหากินข้าว แต่วันนั้นกลับดึกหน่อยค่ะ เพราะตอนนั้นยังทำอะไรไม่ค่อยจะคล่องเหมือนทุกวันนี้ แถวแพรกษาใหม่ ถนนตอนกลางคืน รถน้อยมากค่ะ แล้วจะมืดๆหน่อย แถวหมู่บ้านที่พวกเราไปนั้นก้อต้องมองหาไฟด้วยค่ะ(คือมืดกว่าที่เราอยู่) เดี๋ยวนี้ไฟเยอะกว่าตอนนั้นเยอะเลยค่ะ  ก้อพากันกลับค่ะ และระหว่างทางกลับก้อคุยกันไป
ณ ทางเส้นหนึ่ง แถวหมู่บ้านนั้น.....
พี่แมน*****ทำไมทางเส้นนี้มันมืดจัง มีแต่ป่ากล้วย (คนขี้สงสัยอีกคน ชอบบ่น)
เจ้*****เออ ชั้นก้อว่ามืดไปน่ะ ทำไมไม่ไปเส้นอื่นหล่ะ แมน (นางไม่เคยเรียกสามีชั้นว่าพี่เลยค่ะ)
เรา****เดี๋ยวก้อคงเจอแหล่ะพี่ ค่อยๆขับน่ะ มันมืด (เราก้อไม่คิดอะไรมาก เพราะมันมีรถวิ่งกันอยู่)
พี่แมน***ถนนก้อดีน่ะ น่าจะติดไปให้เยอะๆ รถก้อมีวิ่งกันอยู่ ดูแล้วมันเปลี่ยวๆ  ไม่น่าขับมาเลย(จะบ่นอีกนานไหม)
เรา***อย่าบ่น ค่อยๆขับไปน่ะพี่ (เราเริ่มรำคาน)
แล้วระหว่างทางค่ะ เราเห็น ผญ แก่ๆ คนนึง เค้าเดินอยู่ข้างทางค่ะ อายุน่าจะประมาณ 70 กว่าปีได้
เรา****พี่แมน เห็นยายคนนั้นมั้ย ทำไมยายเดินคนเดียวอ่ะ(ขี้สงสัย)
พี่แมน***อืม ญาติเอามาทิ้งรึป่าว หรือ หลงทาง
ตอนนั้นคิดว่าเป็นคนกันหมดค่ะ ไม่ได้คิดอย่างอื่นเลย
เจ้****อย่าจอดน่ะ!!! ไม่น่าไว้ใจ เผื่อมีคนกลุ่มอื่นอีกหล่ะ พวกปล้นหน่ะ (นางมีสติดีค่ะ)
พี่แมน***ผมไม่จอดแน่นอน อันดับแรกเลย ผมกลัวว่าจะเป็นนกต่อ
เรา***แต่ยายเค้าแก่แล้วน่ะ เค้าไม่น่าจะมาเป็นนกต่อน่ะ (คิดในแง่ดี)จอดเถอะ (ยังอีก)
เจ้*** อิง หล่อนคิดในแง่ร้ายบ้าง ดึกๆดื่นๆ ยายแก่ที่ไหน จะมาเดินในที่มืด แบบนี้กัน
พี่แมน***ไม่จอดหรอก (แล้วก้อขับไปเรื่อยๆ)
เรา***ตามใจ(ถอนหายใจยาว)
ขับไปได้สักสองสามนาที ก้อเห็นยายคนเดิมค่ะ เดินอยู่ข้างทางเหมือนเดิมค่ะ
พี่แมน***เอาแล้วไง
เจ้***ชั้นว่าละ!!!!(ว่าตอนไหน)
เงียบกันหมดค่ะ ขับไปจนใกล้จะถึงทางออกค่ะ เจอยายคนเดิมอีกแล้วค่ะ เดินอยู่ข้างทางเหมือนเดิม แต่คราวนี้ กวักมือเรียกรถของพวกเราค่ะ
(หลอน)
เจ้***ขับไปๆๆ ไม่ต้อนสนใจ ไปเลยๆๆ(นางเร่งพี่แมนค่ะ)
เรา***ค่อยๆไปน่ะ
ทันใดนั้นเอง ยายคนนั้น(เรียกคนคงไม่ใช่) ก้อเดินมากลางถนนเลยค่ะ แล้วหันหน้ามาทางพวกเราค่ะ เอี๊ยดดด!!! พี่แมนเบรกสิค่ะ รอไร ตอนนั้นไม่มีรถวิ่งสวนเลยสักคันค่ะ เงียบมาก ยายเค้าก้อยืนนิ่งๆค่ะ
พี่แมน****เอาไงกันดี ขวางรถเลย
ยังไม่ทันจะตอบอะไร ยายก้อค่อยๆเดินมาข้างๆรถ เอาหน้ามาแนบกับกระจกหน้ารถค่ะ(นึกออกมั้ย เป็นคนคงทำไม่ได้ ตัวอยู่ด้านข้างแล้วหัวอยู่หน้ารถ) หน้าแก่ๆ ขาวซีด เหี่ยวๆ อ้าปาก ตาเหลือก (โอ้วแม่สาวน้อย ) อิเจ้ กรี๊ดก่อนเใครเลยค่ะ
เจ้****กรี๊ดดๆ (มองดู) กรี๊ดๆๆ แมนๆ ขับไปเร็ว ขับไป เร็ว!!  พี่แมน**เห้ยยย!!! (ประสานเสียงง)
เรา***กรี๊ดไม่ออก แต่มองดูยายตาไม่กระพริบเลยค่ะ คือตอนนั้นมันเหมือนมีอะไรมาเบิกตาเราอ่ะ
เราเห็นยายอ้าปากกว้างขึ้นๆๆจนหัวเราคงจะมุดเข้าไปได้ค่ะ แล้วหัวยายก้อค่อยๆ กระเถิบมาด้านข้างค่ะ จนมาใกล้เรา แล้วพี่แมนก้อเหยียบคันเร่งออกตัวรถทันทีค่ะ แล้วยายก้อหายไปค่ะ   ขับไปสักพัก ทางก้อมืดลงเรื่อยๆๆๆเลยค่ะ คิดอยู่ว่าทำไมไม่ถึงทางออกสักที ตอนนั้นมืดไปหมดค่ะ มืดมองไม่เห็นอะไรเลย  ลืมตาอีกที มีคนมาเคาะกระจกรถค่ะ มี ผญกับ ผช สองคนขับมอไซค์มาเคาะกระจกรถค่ะ เค้าถามเราว่าเป็นอะไรกันมั้ย เห็นขับรถมาจอดในป่า เลยคิดว่าพวกเรารถเสียหลักกันรป่าวค่ะ  จากนั้นพวกเราก้อไม่เคยไปเส้นนั้นอีกเลย (เราจำไม่ได้น่ะว่าเค้าเรียกว่าเส้นอะไร มันเป็นเส้นลัดค่ะ) พวกเราสามคนก้อทำบุญแหลกรานค่ะ ไปทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละ2-3 ครังกันเลยทีเดียว (พรุ่งนี้ก้อว่าจะไป) ทุกวันนี้ก้อยังเจอค่ะ แต่มันเริ่มจะชินไปเสียแล้วว ทุกวันนี้เหมือนอยู่กับผี  สิ้นสุดสักที  ขอให้เจอผีกันทุกคนน่ะ

เรื่องทั้งหมดที่เจอมาที่สำคัญเลยก้อมีเพียงเท่านี้ค่ะ ถามว่า จขกท ไม่กลัวเหรอ กลัวค่ะ แต่ของแบบนี้มันเลี่ยงกันไม่ได้น่ะค่ะ เราเจอมาเยอะ ไม่ใช่แต่ที่เล่าน่ะ พวกยิบย่อยอีกเยอะ แต่มันจะยาวกว่านี้ พวกเทอทั้งหลายจะรำคานกันป่าวๆ (เล่าเป็นหนังสือดีไหม) ไม่เชื่ออย่าลบหลู่น่ะค่ะ คนที่ไม่เชื่อให้อ่านด้วยความบันเทิงน่ะ ส่วนคนที่เชื่อคืนนี้เก็บไปฝันกันด้วยน่ะ  อย่าลืมน่ะ คำคม การมีสติคือทางออกแห่งปัญญา  
---------------------------------------------นอนหลับฝันดีกันน่ะยูว์-------------------------บ๊ายย บาย------------------------------------------------
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่