จะซื้อมือถือซัมซุงงบ1หมื่นบาท ใช้รุ่นไหนคุ้มค่าเงินที่เสียไปที่สุดคับ?(ขอเน้นSSคับ)

กระทู้คำถาม
คือก่อนหน้านี้ใช้ Nexus5 ของLG คับ 2ปีกว่าๆแบตเสื่อม ปุ่มกดค้าง
หาร้านซ่อมบ้านๆในจังหวัดพิษณุโลกไม่ได้เลย มีอยู่ร้านนึงซ่อมปุ่มกดค้างได้ แต่ต้องโมเอาของSS S4มาใส่
เปลี่ยนแบตได้ ก็ต้องสั่งจากคนที่เขาขายในกลุ่มNexus5มาเปลี่ยนเอง
.
เลยอยากเปลี่ยนเป็นแบรนด์ที่ใครๆก็รู้จักคือ ซัมซุง
เหตุผล..อาจจะหาอะไหล่ต่างๆได้ง่ายกว่า เมื่อใช้ไปเกิน2-3ปี เผื่อแบตเสื่อมจะได้เปลี่ยนแค่800บาท ไม่ใช่เสียเงินซื้อใหม่เลย
.
เลยมาขอคำแนะนำหน่อยคับ งบประมาณนี้ ตัวไหนคุ้มสุด ใช้งานยาวๆ สัก2ปีเป็นอย่างต่ำ
การใช้งานกลางๆคับ โซเซี่ยล ถ่ายภาพ เล่นเกมส์บ้าง แบตดูดีอยู่ได้เกิน8-10ชั่วโมงหน่อยถ้าเปิด3Gไว้ตลอด
.
ที่เล็งๆไว้มี
-Samsung Galaxy A5 (2016) อยากไปถึงA7นะคับ แต่เพิ่มแบต เพิ่มแรม เพิ่มขนาดหน้าจอ เพิ่มเงินอีก2พันผมขอที่A5พอ
-**Samsung Galaxy J7** ตัวนี้ผมว่าจะเอาอยู่กับราคา8800บาท แต่ติดตรงกลัวเล่นเกมส์แล้วกระตุก เพิ่มอีก5100บาทได้A5ที่สเปคดูดีกว่า
-Samsung Galaxy A8 มีคนแนะนำตัวนี้เยอะ แต่กลัวซื้อมามันจะตกรุ่นไปแล้ว

คือถ้ามีคนบอกJ7 ก็ไม่ขี้เหร่ด้านเล่นเกมส์ ด้านการหาอะไหล่ เผื่อครบปีแล้วมีปัญหา หน้าจอแตก แบตเสื่อมฯลฯ
ก็คงจะจบที่J7น่ะคับ แต่A5 2016ก็น่าเล่น ซีพี่ยูดีกว่า แรมเยอะกว่า0.5 ดีไซส์สวย
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
(ขอแค่ซัมซุงก่อนนะคับ อีกตัวที่เล็งไว้เป็นAsus ASUS ZenFone Max แต่ซีพียูมันน้อยไปนิดคับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่