ปล่อยเบลอ . . . ที่เซอร์เบีย ( Serbia ) : Chapter - 2 ตระเวนเที่ยว ใน Belgrade

- Shutter Turn On and Journey Turn Around -

รูปที่ 1 : Beautiful Sunset

สวัสดีครับเพื่อนๆ ชาวพันทิปทุกๆ ท่าน วันนี้ผมขออนุญาตพาทุกๆ ท่านย้อนกระทู้กลับมาให้ Chapter ที่ 2 ซึ่งไม่ใช่ที่ไหนเลย . . . เมืองเบลเกรด (Belgrade) เมืองหลวงที่ผมฝึกงานอยู่นั่นเอง

แต่ก่อนอื่นขอฝากลิงค์ในกระทู้ปล่อยเบลอก่อนหน้า เพื่อจะได้ตามหากันง่ายนะครับ

http://pantip.com/topic/34645681 > > Chapter - 1 Introduction of IAESTE Srbija [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
http://pantip.com/topic/34677504 > > Chapter - 3 First Trip ที่ Čačak กับ หุบเขาแรงบันดาลใจ
http://pantip.com/topic/34733582 > > Chapter - 4 หนาวแรก ณ Zlatibor ไปจับน้องหิมะกัน
http://pantip.com/topic/34791203 > > Chapter - 5 ไปสัมผัส Home Stay กับพี่สะใภ้ไทย ใน Kragujevac

โดยในกระทู้นี้ผมขอพาทุกๆ ท่านไปเที่ยวในมุมต่างๆ ของ Belgrade ซึ่งมีหลักๆ คือ

1. สวน Ada Ciganlija ซึ่งเป็นแหล่งพักผ่อนหย่อนใจที่สำคัญอีกแหล่งของ Belgrade . . . ในความเห็นที่ 1
2. Gallery Cubrilo เป็นอีกที่สำหรับชมพระอาทิตย์ตกดินที่สวยงามใน Belgrade . . . ในความเห็นที่ 2
3. Church of Saint Sava หนึ่งในโบสถ์นิกาย Orthodox ที่ใหญ่ที่สุดในโลก (และยังสร้างไม่เสร็จ) . . . ในความเห็นที่ 3
4. Belgrade Fortress สถานที่บรรจบกันระหว่างแม่น้ำ Danube และ แม่น้ำ Sava . . . ในความเห็นที่ 11
5. และสถานที่อื่นๆ ที่น่าสนใจ . . . ในความเห็นที่ 13 ครับ

เดี่ยวก่อนอื่นผมขอเริ่มเกี่ยวกับ สถานที่สำคัญๆ ที่ผมไปมาบ่อยๆ ครับ

ไปรษณีย์

หลายๆ คนอาจจะสงสัยว่า ทำไมต้องไป ไปรษณีย์ . . . แน่นอนครับว่าผมหาซื้อโปสการ์ดสวยๆ ไม่เจอ (ในช่วงอาทิตย์แรกๆ เพราะรีบมากจนไม่ได้ดูโปสการ์ดจากสนามบิน) และการที่จะรู้ว่าประเทศ/เมือง ที่เราไปมีอะไรเด่น . . . โปสการ์ดจะเป็นคำตอบที่ง่ายที่สุดที่จะบอกเราครับ (ถ้าไม่นับการเปิด Google นะครับ แฮร่)

แต่แล้วแม่เจ้าโว้ย เมื่อดูโปสการ์ดแล้ว ก็พบว่า มุม Drone เกี่ยวกับเมืองมีเยอะมาก (แทบเก็บกล้องกลับไทยเลย . . . หลอกๆ ฮาา แต่มันน่าโมโหจริงๆ นะ)

ไปครั้งแรกผมถึงกับ งง + ตะลึงในความสวยงามของสถาปัตยกรรม ของไปรษณ์ที่นี้ครับ เดี่ยวเราไปชมภาพกันเลยนะครับ

รูปที่ 2 : ไม่ได้อ่านว่า Nowta นะครับ แต่เป็น Posta เด้อ (ตัวอักษร Cyrillic เทียบตัวต่อตัวง่ายๆ เลยครับ)

รูปที่ 3 : Classic ตอนที่ผมจะหยอดโปสการ์ดกลับไทย แอบงงว่าควรจะหยอดช่องไหน จน จนท เค้าออกมาช่วย ฮาา (ปล่อยเบลอ)

รูปที่ 4 :  Main Post Office of Belgrade

และสถานที่ต่อไปที่ผมจะพาไปคือ . . . "สถานีตำรวจ" เอ้ย !! . . . "สถานีรถไฟครับ"
เพราะเวลาจะออกไปเมืองอื่น แน่นอนว่าเราต้องเลือกการเดินทางที่ดีที่สุด . . . ประจวบเหมาะว่า สถานีรถไฟ กับ สถานีขนส่ง อยู่ใกล้ๆ กันมาก (เดินไปไม่ถึง 5 นาที)

แต่ผมชอบโครงสร้างของสถานที่รถไฟมากกว่าครับ (อาจเป็นเพราะผมชินกับการเห็นรถไฟมากกว่ารถบัสด้วยก็ได้)

สถานีรถไฟ

รูปที่ 5 : หน้าสถานี

รูปที่ 6 : Time Table

รูปที่ 7 : Platform

รูปที่ 8 : Intersection ซึ่งที่หน้าสถานีรถไฟจะเป็นจุดรวมของรถรางและรถเมล์ครับ

ก่อนที่ผมจะพาไปสถานที่ต่อไป ผมได้ลืมอธิบายเกี่ยวกับระบบการขนส่งของที่นี่ ซึ่งจริงๆ แล้วเค้าใช้บัตรในการสัมผัสเครื่อง(เครื่องอ่านบัตรนะครับไม่ใช่เครื่องยนต์รถ) เพื่อเป็นการคิดราคา (ประมาณ 30 บาท ใช้ได้ 89 นาทีครับ) ซึ่งหน้าตาของเครื่องรับจะมีหน้าตาแบบนี้ครับ

รูปที่ 9 : จะคันเก่าจะคันใหม่ก็ใช้ระบบเดียวกัน

รูปที่ 10 : รูปบรรยกาศภายในของรถรางในวันที่พระอาทิตย์กำลังตกดิน

ปล. อย่าไปตีเนียนไม่จ่ายนะครับ เพราะเค้าจะมีคนมาตรวจเป็นรอบๆ ถ้าสุ่มเจอก็โดนปรับ เกือบๆ 700 บาท (ประมาณ 20 เท่าของราคา แต่ต้องแลกด้วยการลุ้นนั่งฟรี + อาการจิตตกเวลาเห็นคนใส่เสื้อหนาๆ ขึ้นมา . . . เพราะเจ้าหน้าที่เค้าไม่มี Uniform มาตรวจนะครับ)

ปล.2 ผมลืมบอกไปว่าผมเจออาชีพ "คนล้างกระจก" ที่อยู่ตามแยกไฟแดง (ซึ่งถ้าฝรั่งมาบ้านเรา เค้าก็จะงงกับ คนขายพวงมาลัยตามแยกต่างๆ)
ซึ่งสุดท้ายแล้ว ถือว่าเป็นอาชีพที่สุจริต . . . และพี่เค้าก็ทำหน้าที่ได้ดีมากๆ (ใช้เวลาประมาณ 40-60 วินาที ต่อรถ 1 คันที่รอไฟแดง)

รูปที่ 11 : Glass washer

เอาหละต่อไปเดี่ยวผมพาไปชมตึกร้างกันครับ

รูปที่ 12 : ซากปรักหักพังในเมืองหลวง

รูปที่ 13 : House of the National Assembly

หลายๆ ท่านอาจจะกำลังสงสัยว่า เอาอะไรมาให้ดูกับรูป 2 รูปข้างบน . . . จริงๆ แล้วเมื่อปี 1999 ที่นี่เคยโดน Nato โจมตีทางอากาศ
ทำให้มีผู้เสียชีวิตจำนวนมาก . . . แต่จุดที่เบลเกรดทำคือ "การอนุรักษ์ซากเหล่านี้" เพื่อเคยรำลึกถึงเหตุการณ์เมื่อก่อน และเตือนความจำ
(และเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้คนที่นี่ไม่ชอบสงคราม ด้วยความสูญเสีย)

ดูเป็นอะไรที่น่าหดหู่ แต่ลองนึกภาพที่เวลาใครอยู่ในรถเมล์แล้วพอผ่านแยกนี้ ต้องมองซากตึกตามๆ กัน ว่าครั้งหนึ่งพวกเค้าสูญเสียอะไรไปบ้าง

เอาหละครับ พักจากเรื่องเครียด แล้วเดี่ยวผมพาไปในที่ที่ผมคุ้นเคยมากๆ . . . ซึ่งก็คือ . . .

ตลอด เอ้ย ตลาด นั่นเอง

รูปที่ 14 : Local Market

รูปที่ 15 : Morning Market

รูปที่ 16 : โหระพา เปลี่ยนไป (ตอนแรกจะซื้อมาใส่แกงเขียนหวาน เห็นแบบนี้ผมยิ้มอ่อนเลย)

รูปที่ 17 : ตลาดจีน

รูปที่ 18 : พ่อค้าในตลาดจีน ที่ขอให้ผมถ่ายรูปให้ (Friendly มากๆ ครับ)

และที่สุดท้ายที่ผมจะแนะนำ . . . ก็คือ . . . "ร้านเบียร์" นั่นเอง
(ที่นี่เบียร์เยอะมากๆ ครับ มีให้เลือกหลายยี่ห้อ แต่ผมชอบมากที่สุดคือร้านนี้ครับ เพราะมีเบียร์กาแฟ ฮาา)

รูปที่ 19 : The Best Damn Drink

สำหรับในสถานที่ท่องเที่ยวอื่นๆ สามารถติดตามได้ในความเห็นถัดๆ ไปนะครับ
ขอบพระคุณที่ติดตาม และขอฝากเพจน้อยๆ ไว้ในอ้อมอกอ้อมใจ มา ณ ที่นี้ครับ อมยิ้ม17
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่