รู้จักทุน Endeavour ให้มากขึ้น ตอนที่ 2 : มูลค่าทุนรัฐบาลออสเตรเลียในระดับป.โท ป.เอก และสถิติย้อนหลัง

รู้จักทุน Endeavour ให้มากขึ้น ตอนที่ 2 : มูลค่าทุน Endeavour Postgraduate Scholarship และสถิติย้อนหลัง (ปีนึงได้กันกี่คน เค้าไปเรียนที่ไหนกันบ้าง)

ความเดินตอนที่แล้ว เผื่อใครยังไม่ได้อ่านครับ

รู้จักทุน Endeavour ให้มากขึ้น ตอนที่ 1 : ความแตกต่างระหว่าง Scholarships และ Fellowships

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
วันนี้มาเล่าเรื่องทุนรัฐบาลออสเตรเลีย Endeavour Scholarships ตอนที่ 2 ให้ฟังกันเพิ่มเติมครับ
โดยตอนนี้จะเน้นเล่าเรื่องในระดับ Postgraduate (ป.โท ป.เอก)

ซึ่งทุนนี้เป็นทุนที่ทางรัฐบาลออสเตรเลียให้กับผทุกสาขาในระดับปริญญาโทและปริญญาเอกครับ
(ผมจะเน้นเล่าในส่วนของ Scholarships ก่อนตอนนี้ เพราะว่าตัวเองได้เป็นแบบ Scholarships ครับ ถ้ามีเรื่องของฝั่ง Fellowships จากอาจารย์ท่านใดจะมาแชร์ให้ฟังกันอีกทีครับ)

เหมือนที่เคยบอกไป Endeavour เป็นทุนเต็ม ให้เปล่า ไม่ต้องทำงานใช้ เน้นให้พัฒนาตัวเองและประเทศชาติเต็มที่เลย
หลายๆคนก็อาจจะกังวลว่า อ้าว ให้เปล่าๆแบบนี้แล้วจะให้พอใช้มั้ยเนี่ย  จะต้องไปลำบากหรือเปล่าอ่ะ?
ตรงนี้ตอบได้แบบมั่นใจมากว่า ทุนนี้เป็นหนึ่งในทุนที่ generous ที่สุด
คือใจดีมากๆแล้วครับ เรียกว่าห่างไกลกับคำว่าใช้ไม่พอไปไกลมากๆ ว่าแล้วมาดูรายละเอียดทุนกันเลยดีกว่า

Endeavour Postgraduate Scholarship แบ่งย่อยออกเป็นสองระดับอีกคือ PhD และ Master ซึ่งจำนวนมูลค่าทุนจะไม่ต่างกันมากในส่วนของ
a) ค่าเทอม
b) ค่าเดินทาง
c) ค่าตั้งตัว
d) ค่าใช้จ่ายรายเดือน

แต่ Phd จะมีระยะเวลาของทุนนานกว่าโททำให้มูลค่าสูงสุดของทุนจะสูงกว่าด้วยครับ

โดย  Endeavour Postgraduate Scholarship (Master) จะให้

a) ทุนค่าเรียน maximum ที่สองปี มูลค่าทุนสูงสุด 140,500 AUD (ถ้าคิดที่ 1 AUD = 26 บาท ก็จะเป็นเงินราวๆ 3.77 ล้านบาท)
โดยตรงนี้จะให้ทุนเป็นเวลาไม่เกิน 2 ปี และค่าเทอมจะให้ maximum อยู่ที่ 15,000 AUD ต่อเทอม
ซึ่งถ้าเป็นยูแบบทอปมากๆค่าเทอมก็อาจจะเกินนี้ไปได้อีกครับ (แต่มักจะไม่เกินเยอะเท่าไหร่ เช่น 16,000 - 19,000 AUD ต่อเทอม)

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

b) ค่าเดินทาง 3,000 AUD (78,000 บาท) : ตรงนี้จะบิน first class, business class, low cost ก็แล้วแต่ ซึ่งเรียกว่าถ้าไม่บินอะไรที่แพงมากจริงๆ ยังไงก็ใช้ไม่หมดสำหรับตั๋วไปกลับครับ ยิ่งในยุคนี้ที่สายการบินแข่งกันหั่นราคายังไงก็ไม่น่าใช้หมดครับ โปรโมชันตั๋วไปกลับทั่วไปอยู่ที่ราวๆ 7-900 AUD ก็มีให้เห็นบ่อยๆถ้าบินไปกลับ Syd-Bkk-Syd

c) ค่าตั้งตัว 4,000 AUD (104,000 บาท) : พวกนี้ก็จะเป็นค่าต่างๆเช่น ค่าบอนด์บ้าน ค่าหนังสือ ค่าเตรียมตัวก่อนบิน ค่าอะไรก็ตามที่เราต้องใช้ในช่วงแรก เพราะเวลาไปใหม่ๆก็จะมีของที่ต้องซื้อเยอะพอสมควร ซึ่ง 4,000 AUD ก็น่าจะ cover ทั้งหมดอย่างสบายๆครับ

d) ค่าใช้จ่ายรายเดือน 3,000 AUD (78,000 บาท) : ตรงนี้เป็นค่าใช้จ่ายรายเดือนที่ทางรัฐบาลจะให้กับผู้รับทุนครับ ซึ่งตรงนี้รวมถึงค่าบ้าน ค่ากิน ค่าเดินทางต่างๆ ซึ่งก็ถือว่าให้ใช้ได้แบบสบายๆอีกเช่นกัน เพราะว่าปกติแล้วทางอิมมิเกรชันกำหนดค่าครองชีพของเด็กนักเรียนต่างชาติไว้ที่ 1,550 AUD (40,300 บาท) (แต่บางคนก็เซฟได้มากกว่านั้นอีก) ซึ่งก็จะได้รายเดือนกันจนครบกำหนดทุนเลย (เค้าจะมีบอกว่าได้ระยะเวลาทุนเท่าไหร่)

ส่วน Endeavour Postgraduate Scholarship (PhD) จะให้เวลายาวกว่าที่ maximum 4 ปี และมีมูลค่าทุนสูงสุดเท่ากับ 272,500 AUD หรือ 7,085,000 บาท (ทั้งนี้ค่าเดินทาง ค่าเทอม ค่าตั้งตัว ค่าใช้จ่ายรายเดือนเข้าใจว่าไม่ต่างกัน

อ้อ ทุน Endeavour นี่ได้รับแล้วครั้งนึง สามารถขอได้อีกด้วยนะครับ
แต่ไม่สามารถขอ Category เดิมได้แล้ว ในกรณีถ้าเคยได้ทุนระดับป.โทของ Endeavour แล้วจะไปต่อเอกจะไม่ได้อีก เพราะว่าถือว่าเป็น Category เดียวกันครับ

สำหรับด้านที่จะเลือกเรียน อย่างที่บอกไปเลย จะเลือกอะไรก็ได้ครับ ซึ่งการที่เราเลือกด้านอะไรก็จะมีผลกับการเขียน essay และประวัติการเรียน การทำงาน ของเราด้วยว่าสอดคล้องกันอย่างไร

ผมเองตอนจะขอทุนนี้ก็ดูสถิติอะไรค่อนข้างเยอะเพราะทราบดีว่า Endeavour นี่เค้าไม่ได้แข่งกันเฉพาะในประเทศ แต่แข่งกันกับประเทศอื่นๆด้วยเวลาสมัคร
ซึ่งเชื่อว่าคนที่จะขอทุนหลายๆคนก็น่าจะอยากทราบว่าแต่ละปีคนไทยได้ทุนนี้กันกี่คนบ้าง (เพราะผมตอนจะขอทุนก็จะอยากรู้ข้อมูลเหล่านี้เหมือนกันครับ ประเมินความเป็นไปได้ และความโหดของการแข่งขัน ทั้งในประเทศ และนอกประเทศ แต่ในกระทู้นี้จะพูดถึงในเฉพาะประเทศไทยอยู่ก่อน)

สำหรับ Endeavour Postgraduate Scholarship ใน 3 ปีล่าสุดที่ผ่านมา (รวมปี 2016 ด้วย) จะมีสถิติดังนี้ครับ
ปี 2016 : มีผู้ชนะจากประเทศไทย 2 คน
เป็น Endeavour Postgraduate Scholarship (PhD) 1 คน และ Endeavour Postgraduate Scholarship (Master) 1 คน
โดยผู้ชนะในปี 2016 ไปเรียนต่อที่ Melbourne ทั้งสองคนครับ (RMIT , Monash University)

ปี 2015 : มีผู้ชนะจากประเทศไทย 3 คน
เป็น Endeavour Postgraduate Scholarship (PhD) 1 คน และ Endeavour Postgraduate Scholarship (Master) 2 คน
ผู้ชนะในปี 2015 ไปเรียนต่อกันใน 3 เมืองเลยคือ University of Queensland (Brisbane), Monash University (Melbourne) และ Macquarie University (Sydney)

ปี 2014 : มีผู้ชนะจากประเทศไทย 5 คน
เป็น Endeavour Postgraduate Scholarship (Master) ทั้งหมด
และผู้ชนะในปี 2014 ไปเรียนต่อกันที่ Australian National University (Canberra), University of Melbourne (Melbourne) (4 คน)
(ดูแล้ว Melbourne ฮิตอยู่นะครับสำหรับทุนนี้)

ตอนถัดไปน่าจะมาเล่าเรื่อง Endeavour Vocational Education and Training ให้ฟังกันครับ ยิ้ม ส่วนตอน 2 นี้ถ้ามีคำถามก็ถามไว้ได้ ถ้าตอบได้ผมจะมาตอบให้ครับ (ถ้าตอบไม่ได้ก็จะไปสอบถามมาให้อีกที) หรือสามารถสอบถามผมไว้ใน Facebook ก็ได้เช่นกัน จะพยายามมาเล่าต่อให้เรื่อยๆนะครับ

ผมแทกไกลบ้าน เพราะเกี่ยวข้องโดยตรงอยู่แล้ว
แทกสยามสแควร์เพราะว่ามีน้องๆเยาวชนอยู่เยอะครับ
แทกสีลมเพราะคนน่าจะสนใจการพัฒนาตัวเองเยอะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่