มาทำ “ไมโลแม็กมา สมูทตี้” ทานเล่นๆกันเถอะ ><

สวัสดีครับ ห่างหายจากการเขียนกระทู้ไปนานพอสมควร 555 วันนี้เราเลยอยากจะมาเสนอเมนูที่ทำแสนจะง่ายดายอีกเช่นเคย นั่นก็คือ “ไมโลแม็กมา สมูทตี้”ให้กับเพื่อนๆชาว Pantip ได้ลองไปทำกัน  ซึ่งวัตถุดิบเราก็สามารถหาซื้อได้ง่ายตาม 7/11 เลยครับ เป็นเมนูที่เอาใจคนรักไมโลมากๆ เพราะจริงๆส่วนตัวชอบทานไมโลและไอติมไมโลมากๆครับ55

มาเริ่มกันที่วัตถุดิบและอุปกรณ์เลย

1.น้ำแข็ง

2.ผงไมโล

3.คอฟฟี่เมต

4.นมข้นหวาน

5.ช็อกโกแล็ตแท่งรสไมโล

6.ไอติมไมโลแม็กม่า นมข้นเยิ้มๆ เดี๋ยวนี้ไอติมไมโลมีขายที่ 7/11 แล้วนะรู้ยัง 55555

7.เครื่องปั่น อันนี้สำคัญที่สุดขาดไม่ได้เลย55555

มาเริ่มทำกันเลยครับ
-  เราจะเริ่มที่การชงไมโลก่อน การชงไมโลจริงๆแล้วก็มีหลากหลายสูตรนะครับ ขึ้นอยู่ที่ความชอบของแต่ละคน แต่เราชอบรสชาติที่เหมือนตอนเด็ก ชอบแบบหวานๆ

ก็เริ่มที่ใส่ผงไมโลครับ สัก 2-3 ช้อนโต๊ะ  (แต่จริงๆใส่เยอะกว่านั้นก็ได้นะครับ พอเราจะเอาไปปั่น จะทำให้รสชาติมันจางลงเพราะน้ำแข็ง) จะชงในน้ำเย็นหรือน้ำร้อนก็ได้ครับ

คนให้เข้ากันสักหน่อยครับ

ใส่คอฟฟี่เมตประมาณ 1 ช้อนโต๊ะครับ

จากนั้นก็ใส่นมข้นหวานครับ อันนี้แล้วแต่เลยครับ ใครชอบหวานมากหวานน้อย สำหรับเราต้องเยอะๆ 55

คนให้ส่วนผสมเข้ากัน

เราก็จะได้ไมโลที่รสชาติลงตัวมาแล้ว 1 แก้ว
- ขั้นตอนต่อไปจะมาเริ่มขั้นตอนการปั่นแล้วครับ
ใส่น้ำแข็งลงไปในเครื่องปั่น

เทไมโลที่ชงไว้ลงไปให้หมด

เริ่มปั่นได้

เอาให้ละเอียดเลยครับ ให้มันเป็นสมูทตี้เลย

ในขั้นตอนนี้ หากเพื่อนๆต้องการเพิ่มรสชาติของไมโลให้มันเข้มข้นเข้าไปอีก ก็สามารถใส่ไอติมไมโลเพิ่มเข้าไปปั่นด้วยก็ได้นะครับ

พอปั่นจนพอใจแล้วก็หยุดครับ

เทใส่แก้วที่เตรียมไว้

ใส่ให้มันเกินแล้วสักนิด

จากนั้นก็โรยผงไมโลให้ทั่วหน้า

ตกแต่งด้วยไมโลแท่ง

และปักด้วยไอติมไมโลแม็กมาที่ข้างในเป็นนมข้นหวานทะลัก เพื่อเพิ่มความอร่อย55

ส่งท้ายความการราดนมข้นหวานเน้นๆครับ

เพียงเท่านี้ เราก็จะได้เมนู ไมโลภูเขาไฟสมูทตี้ มากินเองที่บ้านง่ายๆ โดยไม่ต้องไปกินที่ร้านแพงๆอีกต่อไป55 หวาน หอม เย็น ชื่นใจมากๆเลยครับ

ทุกท่านสามารถทำเองได้ที่ห้องชิวๆเลยครับ ยิ่งอากาศร้อนๆนี้สุดยอดครับ

จริงๆแล้วเมนูนี้สามารถพลิกแพลงไปได้มากมายแล้วแต่ว่าใครจะชอบแบบไหน สามารถใส่วิปครีมโป๊ะหน้าก็ได้ รวมถึงใส่ขนมปังไว้ข้างล่างทำเป็นปังเย็นได้น่าจะอร่อยไปอีกแบบ55

ไว้ลองทำกันนะครับ ขอบคุณที่อ่านมากๆครับ ><

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่