30 ข้อควรรู้ ก่อนเก็บกระเป๋าไปเวียดนาม | โฮจิมินห์ - ดาลัด - มุยเน่

สวัสดีเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ หลังจากที่เรามีโอกาสเก็บกระเป๋าไปเวียดนามใต้ โฮจิมินห์ - ดาลัด - มุยเน่
รู้สึกว่าได้อะไรกลับมาเยอะดี หมายถึง "ข้อมูล"  เลยอยากเอามาบอกต่อ คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่มีแพลนจะไปเที่ยวแน่นอนค่ะ
อ่านรีวิวแบบละเอียด ชนิดที่ไปแล้วไม่หลง ไม่โดนโกง ได้ที่ >> http://pantip.com/topic/33490539

มา...มาเริ่มกันเลยดีกว่า ว่า 30 ข้อที่ควรรู้ก่อนไปเวียดนาม รวมถึง Trick ต่างๆ ที่เพื่อนๆ อาจไม่เคยรู้มาก่อน มีอะไรกันบ้าง !!!

1.การศึกษาข้อมูลก่อนออกเดินทางเป็นสิ่งสำคัญและจำเป็น จะได้เที่ยวแบบสบายใจ และไม่ถูกโกงนะคะ

2.เวียดนามใต้ อากาศร้อนประมาณ 27 องศาเซลเซียสตลอดปี (ยกเว้นดาลัดอากาศเย็นทั้งปี) มี 3 ฤดู
ได้แก่ ฤดูฝน(พฤษภาคม-ตุลาคม)เตรียมร่ม เสื้อกันฝนมาด้วยนะคะ ฤดูแล้ง(พฤศจิกายน-กุมภาพันธ์) และฤดูร้อน(มีนาคม-เมษายน)

3.เวียดนามใช้เงิน VND(ดอง) USD และเงินไทย ควรแลกเงินจากไทยมาจำนวนหนึ่ง พกติดตัวทั้ง 3 สกุล ค่ะ

4.เงิน VND (ดอง) มีตั้งแต่ 10.000 - 500.000 ดอง (ใช้จุดแทนจุลภาค) ซึ่งภาพ สี และตัวเลข คล้ายกันมาก
ก่อนและหลังใช้จ่ายควรตรวจสอบให้ดีทุกครั้ง เดี๋ยวได้ร้องไห้หนักมาก

5.วิธีคำนวณเงินเวียดนามเป็นเงินไทยง่ายๆ คือ ตัดศูนย์ข้างหลังทศนิยมออก x 1.5 เช่น 100.000 ดอง เป็นเงินไทย 100 x 1.5 = 150 บาท (เห็นมั้ยง่ายนิดเดียว ^^)

6.ซื้อซิมโทรศัพท์ได้ที่สนามบิน มีของ vinaphone กับ mobifone ซึ่ง vinaphone แพ็คเกจกะมีให้เลือกเยอะกว่า ถูกกว่า และ 3G ที่นี่เร็วดีนะ ภาพแพ็คเกจ(04-03-2015)

7.จากสนามบินเข้าเมืองโฮจิมินห์ ถ้านั่งแท็กซี่จะเสีย 150.000 ดอง(เรียกแพงกว่านี้ คือ โกง!!) ประหยัดได้โดยขึ้นรถเมล์สาย
152 ค่ะ แค่ 5.000 ดองเอง แล้วขึ้นรถเมล์ตรงไหน ? >> ให้เดินออกจากสนามบินมาทางขวามือ มอง 45 องศาอีกฝั่ง ประมาณ 500 เมตร จะเจอรถเมล์สาย 152 ค่ะ

8.ขึ้นรถเมล์สาย 152 ให้เอากระเป๋าวางบนตัก เดี๋ยวจะโดนเรียกเป็น 10.000 ดอง แต่บางทีถ้ากระเป๋าใหญ่ไปเขาก็คิดเพิ่มค่ะ

9.Taxi ให้เลือกใช้บริการของ Vina sun กับ Mai Linh เท่านั้นค่ะ คิดตามมิเตอร์ แต่เราแนะนำของ Vina sun ดีกว่า
เพราะ ประสบการณ์เลือก Mai Linh ยังมีขี้โกง

ภาพ : http://goo.gl/q5D2Wt

10.อะไรที่เสี่ยงต่อการโดนโกงอย่าเข้าหาค่ะ เช่น รถสามล้อที่เรียกเราขึ้นตลอดทาง แท็กซี่ที่กวักมือเรียกรัวๆ ร้านค้าที่ให้ชิมฟรี เป็นต้น ไม่ควรใส่ของมีค่า พวกสร้อย แหวาน ให้เป็นที่ล่อเป้า อย่าวางของมีค่าไปเรื่อยนะคะ เสี่ยง !!!

11.ควรเลือกสั่งอาหารจากร้านที่มีราคากำกับ ไม่เช่นนั้นตอนดูบิลอาจตกใจได้ (โกง โก่ง ราคา)

12.หากต้องการซื้อทัวร์ ที่พัก และตั๋ว แนะนำ "เวียตซี" (Vietsea Tourist) คนไทยนิยมใช้บริการค่ะ
ที่ตั้ง : ถนน PhanNgu Lao เส้นสวนสาธารณะ เวียตซีอยู่ซ้ายมือชั้นล่างใต้โรงแรม KIM KHOI HOTEL

13.จากข้อ 12 ถ้าอยากได้ราคาถูกกว่านี้ walk in ดีสุด แล้วให้ที่พักจองตั๋วรถ และทัวร์ตามพื้นที่ให้อีกที

14.เส้นทางจากโฮจิมินห์ ดาลัด หรือมุยเน่ ลักษณะคล้ายรูปสามเหลี่ยมด้านเท่า ใช้เวลาในการเดินทางเฉลี่ยประมาณ 6 ชั่วโมง
(การคมนาคมช้ามาก เพราะกฏหมายจำกัดความเร็ว 80 กม./ชม.)

15.คนเวียดนามที่โฮจิมินห์พูดภาษาอังกฤษกับไทยได้บ้าง โดยเฉพาะตลาดเบนถัน และ Night Market พูดได้คล่องมาก
แต่พอออกนอกเมืองเท่านั้นแหละ ร้องไห้แปรบ

16.การต่อรองราคาสินค้าให้ต่อครึ่งหนึ่งไปเลย เขาจะยื่นเครื่องคิดเลขให้เรากดราคาที่ต้องการ(พกเครื่องคิดเลขไปด้วย จำเป็นมากๆ)

17.ควรพกเสื้อแขนยาวที่ทั้งกันหนาวและกันแดด เพราะดาลัดหนาวมาก(ทั้งปี) และมุยเน่ร้อนโฮก

18.ถึงดาลัดแล้วไม่ต้องเรียก Taxi ให้เสียเงิน จะมีรถตู้ Phuong Trang บริการฟรี ควรเที่ยวดาลัด 2-3 วันถึงจะเก็บครบค่ะ

19.ดาลัด มีที่พักหลักร้อย เกสเฮาส์ถูกๆ อยู่ใกล้ตลาดมาก แค่บอกรถตู้ Phuong Trang ให้ไปส่งที่หน้าโรงแรมทิวลิป 2
(ยื่นโลเคชั่นภาษาเวียดนามและรูป ร.ร. ให้คนขับค่ะ) หันหน้าเข้าหาโรงแรม แล้วเดินไปทางซ้ายมือ จะเจอที่พักเพียบ

20.เบียร์เวียดนามถูกมาก กระป๋องละ 15 บาทเอง (ป๋องแดงขม ป๋องเขียวหวาน)

21.อาหารเวียดนามแท้ๆ อร่อยๆ ต้องหาซื้อตามข้างทาง ที่แม่ค้าหาบเร่ เด็ดสุดๆ ถ้าอยากซื้อผลไม้แช่อิ่ม แนะนำให้ซื้อที่ดาลัด ถูกกว่าโฮจิมินห์ค่ะ

22.ควรชิมอาหารก่อนปรุงทุกครั้ง เพราะรสชาติแบบออริจินอล มันอร่อยจริงๆ (น้ำปลาเวียดนามเด็ดนะจะบอกให้)

23.คนเวียดนามหุ่นดีมาก เป๊ะเวอร์อ่ะ เพราะคนที่นี่รักสุขภาพ ใส่ผักทีล้นชามเฝอ

24.ถนนเวียดนามใช้เลนขวานะคะ ต้องปรับระบบสมองกันนิดนึง สักพักก็จะเข้าที่เข้าทาง

25.รถนอน(Sleeping Bus) คือนอนจริงๆ ก่อนขึ้นรถต้องถอดรองเท้าทุกครั้ง (รถส่วนใหญ่จะมี wifi ค่ะ)  

26.คนเวียดนามเรียก มอเตอร์ไซค์ ว่า "มอเตอร์ไบท์" และรถเยอะมาก หลักในการข้ามถนนให้ข้ามตรงทางม้าลาย
ถ้าไม่มีให้กะจังหวะแล้วตัดสินใจข้ามเลย รถจะหยุดให้เราเอง อย่ามัวแต่รอนะคะ ไม่งั้นคุณจะไม่มีวันได้ข้าม

27.ไปเที่ยวซุยเตียน และทะเลทรายที่มุยเน่ ควรถอดรองเท้าเดินให้เท้าได้สัมผัสทรายนุ่มๆ หรือใส่รองเท้ารัดส้น
เดินสะดวกกว่าผ้าใบเยอะ แล้วรู้มั้ยทะเลทรายขาวเคยเป็นที่ถ่ายทำภาพยนตร์เรื่องเราสองสามคน กรี๊ดดดแปรบบบ >\\<

28.มุยเน่ ฝรั่งเยอะ อาหารไม่อร่อยและแพง ช่วงสามทุ่มและเช้าตรู่เมืองเงียบมาก ร้านอาหารจะเปิดประมาณ 07.00 น. ค่ะ

29.การแลกเงินกับร้านทอง ร้านอัญมณี เป็นสิ่งผิดกฏหมาย แต่ไม่เห็นตำรวจจะจับ คนแลกเยอะมากและได้เหรดดีกว่าแลกธนาคาร
(ร้านรับแลกอยู่ข้างตลาดเบนถัน มี 2 ร้าน)

30.ใครเช่ารถขับเที่ยว ควรหาที่ฝากรถ เสียเงินไม่กี่บาทดีกว่ารถถูกขโมย

และนี่ก็คือทั้ง 30 ข้อที่อยากบอกเพื่อนๆ ค่ะ อีกอย่างเวียดนามไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด เราถูกโกงแค่ขนม 1 แท่งเอง
และคนเวียดนามน่ารักมาก อยากให้ลองไปเที่ยวที่นี่จัง ป่ะ...เก็บกระเป๋า :")
ปล.เพื่อนๆ คนไหนมีข้อมูลร้านอาหาร ที่พัก การเดินทางเด็ดๆ เม้นได้เลยนะคะ ช่วยกันๆ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

กระทู้อื่นๆ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่