ปวดฟันจากการอุด ทำไงต่อดี

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องอยากจะถามผู้รู้และช่วยกรุณาแนะนำด้วยค่ะ คือฟันกรามของเราเนี้ยพึงไปอุดมาวันนี้เองค่ะ สาเหตุเกิดมาจากมันเป็นข้างที่เราเคี้ยวอาหารค่ะ หลังจากกินเสร็จ เราก็จะใช้ไหมขัดฟันขัดเป็นประจำ แต่ก็มีปวดบ้างนะค่ะ แต่สักพักก็หาย จนวันหนึ่งเราก็ขัดฟันปกติ แต่เรารู้สึกว่ามีเศษฟันหลุดมาด้วย หลังจากนั้นเคี้ยวไม่ได้เลยค่ะ เหมือนเป็นรู เราก็เลยมาหาหมอบอกว่าอุด หมอบอกว่าเรามาช้า คือเกือบถึงรากฟันแล้ว หมอเลยอุดชั้วคราวมาให้ ระหว่างอุดมันเริ่มปวดไงค่ะ หมอบอกว่ารูใหญ่มาก ถ้าไม่ปวดอีกสองอาทิตย์มาอุดอีกที หรือถ้าปวด แนะนำให้เรารักษารากฟัน หรือไม่ก็ถอนทิ้งแล้วใส่ฟันปลอมค่ะ เราก็รู้สึกว่าเราคงต้องทำอย่างใดอย่างหนึ่งแน่นอน แต่ทำไมพอเราอุดฟันเสร็จกลับปวดฟันตลอดเวลาเลย ปวดจนถึงกรามไปถึงข้างหูเลย มันเกิดจากอะไรค่ะ เราคิดว่าถ้าเป็นแบบนี้เราก็คงต้องใส่ฟันปลอมแน่เลย เราอยากรู้ว่า ใส่แบบไหนดี เอาที่ราคาไม่แพงมาก หรือมีวิธีอะไรทำให้เราหายปวดได้บ้างค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่