[CR] น่านเมื่อนานมาแล้ว ถ้าจะไปน่านคุณต้อง......#ทริปเก่าเล่าใหม่

ฝากกด Like กด แชร์ Page "ไปกับกูเถอะ" ด้วยนะครับ Page น้อยๆพึ่งตั้งไข่คะ
กดที่นี้เลยครับ

น่านเมื่อนานมาแล้ว (รูปเยอะนิดนึงนะ)

ทริปนี้ไปคือวันนี้เมื่อปีที่แล้ว (วันนี้วันที่ 29 พฤศจิกายน 58)
ผมพยายามนึกว่าเราเดินทางกันอย่างไร  ได้ทำอะไรบ้าง  ไปที่ไหนบ้าง  แต่บางอย่างก็นึกไม่ออก จำไม่ได้
ไม่ว่ากันนะครับ เพียงแค่อยากจะนำเสนอว่าที่น่านสวยมาก มีที่เที่ยวเยอะ ทั้งวัด ทั้งอุทตึง (อุทยาน) มุข๕๕๕๕
เริ่มกันเลยครับ

เราเริ่มออกเดินทางคืนวันที่ 28/11/57 ประมาณเที่ยงคืนถ้าจำไม่ผิดก็ขับรถไป 2 คัน สลับกันขับกับเพื่อนๆกันไป
พอถึงแพร่แวะใส่บาตรไหวพระกันตอนประมาณตี5 เห็นพระเราก็จอดกันเลย ก็ซื้อข้าวเหนี่ยวหมูกินรองท้องกัน
แล้วเราก็ขับกันไปต่อ มีแวะปั๊มน้ำมันกินกาแฟแปปนึง ก็ไปแวะเล่นกับเพื่อนตามรูปครับ

และเราก็ขับไปเรื่อยๆ ก็มีเหตุการณ์ ที่ต้องแวะสถานีอนามัย ผมจำไม่ได้ว่าตำบลอะไร
เราแวะเพื่อไปถ่ายรูป มดกับแมงมุมครับ ล้อเล่นครับ (เรื่องจริงคือเพื่อนที่มาด้วยกันฝีแตกครับต้องทำแผล ๕๕๕๕)

จอดรถรอเพื่อนทำแผลฝีแตก ๕๕๕๕

อันนี้รูปแมงมุม

อันนี้รูปมด

หลังจากเพื่อนทำแผลเสร็จเราจ็มุงหน้าไปสถานที่แรก "วัดภูมินทร์"

และแล้วเราก็มาถึงที่หมายแรก วัดภูมินทร์ สวยดี มีตำนานเรื่อง กระซิบรักบันลือโลก ด้วย
ลองsearch ดูนะ อันนี้มีวาปให้ครับ https://goo.gl/NvnAOD

ความสวยแปลกของวัดภูมินทร์ที่ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือนเป็นหนึ่งเดียวในประเทศไทยก็คือ พระที่นี่มีสี่ด้านครับ

หลังจากนั้นเราก็มุ่งหน้าต่อไปที่ "พระธาตุแช่แห้ง" มีรูปเดียว

สวยดีครับ

และเราก็ต้องหาที่พักกันเราเลือกไปที่ "อุทยานแห่งชาติแม่จริม"

อันนี้คือ เต็นท์ยักษ์ ของเพื่อนที่ ฝีแตก ใหญ่มากครับ สามารถเรารถเข้าไปจอดได้ เลย ๕๕๕

เรากางเต็นท์กันแบบ โง่ๆเลยครับ คือบนพื้นหิน เพราะจุดนี้ใกล้ห้องน้ำครับ
คนขับรถผ่านไปผ่านมามองกันหมดเลย ว่าพวกนี้มันบ้าเปล่าทำไมมากางตรงนี้ ๕๕๕

ต่อไปเป็นรูปวิวนะครับ เยอะนิดนึง มีสะพานแขวนด้วยครับ

อย่าพึ่งเบื่อกันนะครับ รูปเยอะไปหน่อย
หลังจากถ่ายรูปเราก็มาแคมปิ่งกันต่อ เมาตาเหล่อีกตามเคย
พอตื่นมาเราก็ย้ายที่ไปพักที่ต่อไป ระหว่างทางเราเจอร้านกาแฟโก้โก้ร้านนึงเฟี่ยวมากครับ ใครรู้ชื่อหรือสถานที่บอกด้วยครับผมจำไม่ได้

และเราก็เดินทางต่อกันครับจุดหมายคือ "ดอยเสมอดาว" แต่ๆๆๆ  คนเยอะสึดๆ เลยต้องเปลี่ยนไป เป็น "ผาชู้"

รูปแตก -*- ถ่ายจาก iPhone ตอนเกือบมืดแล้วครับ

อันนี้เรื่องราว ผาชู้

หลังจากเอาของลงตั้งเต๊นท์เราก็มาดูพระอาทิตย์ตกดินกันครับ
และหลังจากนั้นก็เหมือนเดิมครับแคมปิ้ง เมาตาเหล่อีกตามเคย

แต่ผมก็ยังตื่นมาดูพระอาทิตย์ขึ้นนะครับเป็นทริปเดียวที่ ได้ดูทั้งพระอาทิตย์ตกและขึ้น ทริปอื่นตาเหล่ตลอด

สวยมากครับมีทะเลหมอกด้วย

หลังจากนั้นก็เก็บของกินข้าวเดินทางต่อไปยัง "พระธาตุช่อแฮ"

และเราก็ขับรถกลับกรุงเทพแวะกินข้าวที่ heaven city กันด้วยครับ

จบทริปครับ ลงรูปเหนื่อยมาก หากผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ

ฝากกด Like กด แชร์ Page "ไปกับกูเถอะ" ด้วยนะครับ Page น้อยๆพึ่งตั้งไข่คะ
กดที่นี้เลยครับ

ชื่อสินค้า:   น่าน,วัดภูมินทร์,พระธาตุแช่แห้ง,อุทยานแห่งชาติแม่จริม,พระธาตุช่อแฮ
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่