DJ Garena นี่อภิสิทธิ์ อายุไม่ถึงแต่ขับรถ กินเหล้า ขับผับได้กันได้หมดเลยหรอครับ?

กระทู้สนทนา
#กระทู้นี้ไม่เหมาะกับติ่ง และ องครักษ์พิทักฮีนะ

เข้าเรื่องครับ หลายๆ คนคงได้รู้จัก DJ Garena กันไปแล้ว อย่างที่อายุไม่ถึงแต่เข้างาน S2O ได้
หรือเรื่อง DJ ชวนเด็กกินไอติมตอนตีสาม ก็ดราม่ากันไปอีก
แต่คราวนี้คือ อายุ 16 เข้าผับ ขับรถ โพสต์ลงสื่อ Social แบบไม่มีปิดบังอะไร ยินดีเปิดเผย ติ่งอวยกันรัวๆ
ไม่ได้มีใครทักท้วงอะไร คนบางคนโตๆ แล้วในนั้นกลับสนับสนุนด้วยซ้ำ
แต่ทำไมไม่มีใครเตือนอะไรทำนองว่า เฮ้ อายุไม่ถึงไม่ใช่หรือ? ที่ทำอยู่มันผิดนะ?
DJ ที่ว่าก็คือคนนี้ครับ

ท่านจะรู้จัก DJ คนนี้กันหรือไม่ ไม่สำคัญเลยครับ ประเด็นอยู่ที่ยอดผู้ติดตาม DJ คนนี้
ยอดติดตาม ค่อนจะต่างกับคนอื่นที่ผมพูดมา สิ่งที่ตามมาคืออะไร ก็น่าจะเข้าใจกันอยู่แล้ว ผมข้ามไปไม่พูดตรงนี้แล้วกัน
ก็ประเด็นเดิมๆ อย่างที่เคยๆ ดราม่ากันนั่นแหละครับ รูปนี้เพื่อยืนยันว่าเธอยังอายุ 16 จริงๆ

ครับดูไม่ผิดหรอกครับ 16 มีนาคม 2015 อายุ 16 เด็ก 16 เดี๋ยวนี้จัดงานวัดเกิดกันในที่แบบนี้ซะละ
ตามกฏแล้วจริงๆ มันเข้าไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ใช่ว่ารับไม่ได้ หรือ ไม่เคยเห็นเด็กอายุไม่ถึงเข้าผับนะ
เอาจริงๆ มีให้เห็นตลอดแหละ เราก็รู้ๆ กันอยู่ตรงนี้

โลกมันเปลี่ยนไป แต่กฏหมายมันไม่ได้เปลี่ยนตามนะ
แต่ถ้าคุณเป็นคนทั่วไป มันก็อีกเรื่องหนึ่ง แต่ว่า … นะ
( ไม่ได้มาตั้งกระทู้เพราะอิจฉานะติ่ง ผมขับรถ เข้าผับได้ถูกต้องตามกฏหมายทุกอย่างแล้ว )
เพื่อยืนยันว่าสิ่งที่เกิดขึ้น มันไม่ใช่ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ มาดูกัน

แด่เชียงใหม่ ยาวๆ ไป

ปล่าวเลยไม่ได้เมา (เสียงสูง)

ครับ แค่น้ำผลไม้จริงๆ ครับเชื่อจริงๆ Check In สถานที่ให้พร้อม

ก็ไม่รู้สินะ

ครับ ไม่เคยเที่ยวครับ ใสใส

มันก็ต้องมีบ้างปะแกร ? ครับ ถ้าอายุถึงแล้วจะมีบ้าง มีเยอะก็แล้วแต่เลย

ดูหน้าด้วย อืม ชัดเลย

ไม่มาวววว จ้า เชื่อจ้า

ขนมกินไปก็ไม่เมา จ้าาาาา

กินขนมอีกแล้ว กินไปก็ไม่เมา จ้าาา  

วันเกิดเพื่อนก็ไม่พ้น

อันนี้ไม่เกี่ยว แต่มันเน้นย้ำความคิด และ ทัศนคติของคนๆ นี้ว่าเป็นยังไง

แต่เวลาที่อัพมันดันตอนเที่ยงนี่สิ หรือบางที อาจไปทำบุญตอนเย็นแล้วถ่ายไว้ แล้วไปเที่ยวต่อ แล้วตื่นมาค่อยอัพ ก็เป็นได้ ?
แต่แสงมันก็เยอะไปสำหรับตอนเย็นนะ ผมว่า

โดยส่วนตัวผมคิดว่าเขาคงไม่ได้มีเจตนาใส่ไปให้พระดูหรอกคงไม่ชั่วขนาดนั้น แต่น่าจะแค่ขาดสติ และ ไม่รู้กาลเทศะ ซะมากกว่า

เรื่องต่อมา

น้องเขาอาจจะไม่ได้ขับ อาจจะแค่ไปนั่งแล้วถ่ายรูปเฉยๆ บางคนคงคิดแบบนี้ใช่ไหมครับ ?

งั้นดูอันนี้ แต่ก็ยังจัดว่าดี ที่ยังไม่ขับไปถ่ายไป แล้วอายุไม่ถึงด้วย เพราะอายุไม่ถึงอย่างเดียวก็คงแย่พอแล้ว

สนับสนุนกันเข้าไป รู้ทั้งรู้หรือเปล่า ? ว่าเขาอายุไม่ถึง ?

หลักฐานอยู่ในช่วง 0.01-0.03 ของคลิปครับ
https://youtu.be/PXSfG0lZhjI

อันนี้ก็ชัดๆ เต็มๆ ทั้งคลิป
https://youtu.be/EtJCXQLnzJs  
อันนี้เป็นคอมเม้นใน IG ในคลิปข้างบนครับ

มาจนถึงตรงนี้ ให้สังคมตัดสินเอาแล้วกันครับ
ผมไม่คาดหวัง ให้คุณเปลี่ยน หรือ ขอให้คุณเลิกทำในสิ่งที่ผมตั้งกระทู้ เพราะผมว่ามันคงเป็นไปไม่ได้ คุณคงทำจนเคยตัวไปแล้ว

เรื่องเข้าผับผมไม่เป็นห่วงหรอกตัวคุณหน่ะ คุณคงช่ำชองกับสถานที่แบบนี้มากพอจนดูแลตัวเองได้แล้ว
เพราะถ้าเกิดอะไรไม่ดี ก็คงไม่พ้นตัวคุณ เพื่อนคุณ ครอบครัวคุณที่เดือดร้อน

แต่ที่ผมเป็นห่วงคือเด็กอีกหลายๆ คนที่ติดตามคุณ แล้วพวกเขากำลังมองว่าสิ่งที่คุณทำมันเท่ มันชิค มันเทรน
หรือมันเป็นการเช็ค Rating ของเด็กสมัยนี้ไปแล้วก็ไม่รู้ กับการเข้าผับก่อนอายุถึงเกณฑ์  
แต่อย่าลืมว่า พวกเขาเหล่านั้นไม่ได้ช่ำชองการเที่ยวกลางคืนเหมือนคุณ

ขอเถอะ ถ้ารู้ว่าสิ่งที่ทำมันผิด ก็ทำไปเงียบๆ เถอะ  รู้ตัวเองนะ สิ่งที่คุณทำอยู่มันเหมือนลอกขอสอบได้
แล้วเอามาประกาศ อย่างภาคภูมิว่า ชั้นผ่านได้ A วิชานี้มา โดยที่หนังสือไม่ต้องอ่านสักตัว
อย่ามาลง Social ให้เด็กมันเห็น ให้เด็กมันตั้งคำถามว่าทำไม พี่ 15 16 เอง ยังเข้าได้เลย แล้วทำไมหนู ....

ส่วนทาง Garena กับ ต้นสังกัด ผมเข้าใจนะว่าพวกคุณทำธุรกิจ แล้ว DJ นี่ ก็คงจะหาเงินเข้ากระเป๋าให้พวกคุณได้ไม่น้อยเลย
ทั้ง Series หื่นกวงคุง ทั้งของขวัญ DJ ยอดทะลุ มากมาย

ถามว่ามันเวลาส่วนตัวเขาไหม ? มันก็ใช่ มันนอกเวลางานไหม ? มันก็ใช่ แล้วตอน งาน S2O กับ พาเด็ก13กินไอติมอุ่นตอนตี3
มันก็นอกเวลางานครับ เวลาส่วนตัวเขาเหมือนกัน ถ้าจะใช้เหตุผลตรงนี้มาอ้าง ผมว่าคงฟังไม่ขึ้น
เพราะมันไม่มีความเป็นมาตรฐานเดียวกันเลย กับ DJ สองคนก่อนหน้านี้

ผมขอฝากคำถามไปถึงทาง Garena และ ต้นสังกัดของ DJ คนนี้นะครับ
พวกคุณเคยคิดจะจัดการหรือทำอะไรจริงจังกับปัญหาแบบนี้บ้างหรือเปล่า? หรือต้องรอให้เป็นประเด็นทางสังคมก่อน ?
ต้องให้มีคนตั้งกระทู้ก่อน? หรือต้องให้มีเจ้าทุกข์แบบตอน DJ กินไอติมอุ่นก่อน ? ถึงจะออกมาทำอะไรได้?
และ ขอฝากคำถามเดียวกันนี้ไปถึงคน ที่เคยออกมาขับไล่ และ ปฏิเสธ ความเสื่อมเสียของวงการนี้ ตอนคดีกินไอติมอุ่น

ทำไมสำหรับ DJ คนนี้คุณถึงไม่ทำอะไร ไม่มีบทลงโทษ? เพราะน้องเขาทำเงินให้ Garena มากจนคุณแตะต้องไม่ได้?
หรือเพราะเขาเล่น Series กับพวกคุณ ? เพราะความสนิท? หรือความผิดมันเล็กน้อยเกินไป?  (ผมว่าไม่เล็ก)
ผมไม่รู้เรื่องระบบ หรือ สังกัด หรืออะไรนะ แต่แค่เห็นว่ามาตรการมันแตกต่างกันมาก กับตอน DJ กินไอติมอุ่น

หรือว่าคุณเองก็มีมาตรการของคุณ? คุณจัดการไปแล้ว ..... แต่ทำไมน้องเขายังทำอยู่?

แต่จากทั้งหมดทั้งมวลเรื่องเข้าผับมันคงเป็นเรื่องเล็ก เรื่องธรรมดาไปแล้วจริงๆ
แต่ที่ผมรับไม่ได้จริงๆ คือเรื่องรถมากกว่า รู้ครับว่าเก่ง รู้ครับว่าขับได้ รู้ครับว่ามีเงินซื้อรถ แล้วก็รู้ด้วยว่าอายุไม่ถึง ไม่มีใบขับขี่
คือคุณจะอ้างว่าทุกคนเมาหมด คุณเลยต้องอาสาขับกลับให้ มันก็ไม่ใช่นะ

หรือจะอ้างว่า หัดขับอยู่ ขับช้า ไม่อันตราย มันก็ไม่ใช่อีก เพราะใครมันจะมาหัดขับหลังจากออกจากผับ ?
แต่ถ้าจะหัดขับจริงๆ ก็รอให้อายุใกล้ๆ แล้วผมเชื่อว่ามีวิธีเรียนขับรถดีๆ มากกว่าที่ทำอยู่ในคลิป ในรูปแน่ๆ

เข้าผับมันเดือดร้อนแค่ตัวคุณ กับ ครอบครัว แต่การขับรถ มันมีชีวิตคนอื่นเข้ามาเกี่ยวด้วย อย่าต้องรอให้เกิดเรื่องน่าเศร้าก่อนเลยครับ
ถึงค่อยสำนึก สำเหนียกว่าสิ่งที่ทำอยู่มันผิด แล้วออกมาบอกว่ารู้เท่าไม่ถึงการณ์
อย่าต้องรอให้มีศพ ที่ 1 2 3 หรือ ถึง 9 ศพ เลย

ในเพจก็อวยกันรัวๆ  โอ๋กันอยู่นั่น โอ๋กันในทางที่ผิด ไม่รู้จักเตือนสติให้คิด นอกจากจะไม่จำบทเรียน และ แก้ปัญหาด้วยสติแล้ว
ยังจะหลงผิดอีกว่า ไม่เป็นไร ทำผิดใหม่ได้ มันไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไร แล้วก็ชินชากับการ โทษทุกคนในโลก ยกเว้นตัวเอง
cr คุณผึ้งน้อยพเนจร

สุดท้ายผมต้องกราบขอโทษหลายๆ คนที่กำลังพัฒนาวงการนี้อย่างจริงจังนะครับ ทั้งเบื้องหน้า และ เบื้องหลัง
ขอบคุณที่ทำให้ Garena มันไม่ใช่แค่ Camfog โง่ๆ อย่างที่เขาว่ากัน ขอบคุณที่ทำให้ L , Hon และ อีกหลายๆ เกม เป็นที่รู้จัก
และ เป็นที่เข้าใจของผู้ใหญ่มากขึ้นว่าเล่นแล้วมันไม่ได้ทำให้ไปฆ่าใครตาย ถ้าไม่มีพวกคุณหลายๆ อย่างคงไม่มาถึงตรงนี้

แต่เด็กที่ผมกำลังพูดถึง รวมไปถึงก่อนๆ หน้าที่โดนตราหน้าลง Pantip เด็กพวกนี้เข้ามาตอนทุกอย่างมันดีหมดแล้ว พร้อมหมดแล้ว
พวกเขาไม่ได้เริ่มสร้างมาตั้งแต่แรก เหมือนกับพวกคุณ จากใจคนที่อยู่ดู และ อยู่เล่นตรงนี้ มาตั้งแต่เริ่มแรกครับ  

#อ่านดีๆนะ ผมไม่ได้มาเล่นประเด็นขับรถเร็วหรือเมาแล้วขับนะ แต่เป็นประเด็นที่อายุไม่ถึง
#ผมก็เองไม่สามารถหาคลิป หรือ รูปที่มันชัดเจนมากกว่านี้ หรือ เจาะจงมากกว่านี้ ว่า DJ คนนี้ ดื่มเหล้า-เบียร์ จริงๆ แต่เรื่องขับรถอะชัด
แต่ผมว่าในรูปมันก็น่าจะพอแล้วละ ถ้าคุณไม่ใช่ติ่ง หรือ องครักษ์พิทักฮีละนะ
#ส่วนคอมเม้นแบบ เขาไม่ได้ฆ่าใครตายสักหน่อย ทำไมต้องว่าขนาดนี้ ต้องรอให้มันเกิดเรื่องก่อนหรือครับ? ถึงจะว่าได้

สุดท้ายหวังว่ากระทู้นี้จะเกิดประโยชน์ และ ผลักดันให้เกิดการเปลี่ยนแปลงอะไรสักอย่างนะครับ

ขออนุญาติเพิ่มเติมความคิดเห็นนะครับ

ครับ ผม จขกท. นะครับ พอดีไปต่างจังหวัดมา เลยเพิ่งได้ต่อ Internet

สิ่งที่ผมจะบอกหลังจากได้อ่านหลายๆ ความคิดเห็นแล้ว (ทั้ง pantip , facebook) คือ พวกติ่ง กับ องครักษ์ ...
ยังตามมาหลอกหลอนจริงๆ อมยิ้ม11

ส่วนตัวผมไม่ได้เป็น DJ Garena หรือ คนในบริษัท หรือ มีส่วนเกี่ยวข้องอะไรเลย
เป็นแค่คนที่เล่นโปรแกรมนี้ มาตั้งแต่ยุคแรกๆ

ผมไม่ได้ตั้งกระทู้เพราะโกรธแค้น เกลียดชังส่วนตัว เกมการเมืองของบริษัทจะเป็นยังไง ผมไม่รู้ ไม่เกี่ยว
ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ หรือ คอยดักจับผิด เพื่อเอาคืนให้ DJ สังกัดตรงข้ามที่เคยเป็นประเด็นแต่อย่างใด

ผมจะช่วย DJ คนดังกล่าวไปทำไม ? (ตามที่ถูกกล่าวหาตาม คห.ใน Facebook)
ในเมื่อตอนที่เขาเป็นประเด็น ทำเอาเสียชื่อเสียงมาถึงมหาวิทยาลัย ที่ผมเรียนอยู่ด้วย

สำหรับคนที่เข้าไปต่อว่าก็ดี สั่งสอนก็ดี ถ้าคุณคิดว่าคุณเป็นผู้ใหญ่กว่า วุฒิภาวะมากกว่า
ก็ขอให้สั่งสอน ต่อว่า ตักเตือนแบบผู้ใหญ่ครับ ถ้าคุณไม่ได้เป็นผู้ใหญ่แค่เพราะอายุคุณ
ถ้าคุณคิดว่าน้องเขาเป็นเด็ก ก็ขอให้ตักเตือนเขาแบบเด็ก
ไม่ใช่ไปว่าเขาเป็นอะไรที่เขาไม่ได้เป็น หรือ ลามปามเกินไป หรืออะไรที่มันนอกประเด็น

ขออนุญาติไปตอบต่อใน ช่องความคิดเห็นนะครับ ตรงนี้พื้นที่ไม่พอ
ปล.ไม่อยากโดนเท้า DJ TalkTalk ทั้งบริษัทครับ ขอโทษครับ T_T อ้างอิงจาก คห.80
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่