[CR] เทศกาล "สมมาน้ำ คืนเพ็งเส็งประทีป" เมืองร้อยเอ็ด

อมยิ้ม01 ฮัลโหลลลล สวัสดีค้า  วันนี้เราอยากจะมารีวิวเทศกาลของจังหวัดร้อยเอ็ด
นั้นคือเทศกาล "สมมาน้ำ คืนเพ็งเส็งประทีป" เพื่อนๆหลายคนอาจจะสงสัยว่าเทศกาลสมมาน้ำคืออะไรสินะคะ อิอิ
วันนี้เราเลยจะมารีวิวให้ดูกันค่ะะะ
             สำหรับเทศกาลสมมาน้ำ เป็นเทศกาลลอยกระทงของเมืองร้อยเอ็ด โดยจัดงานสมมาน้ำมาเป็นครั้งที่ 17 แล้ววว
เพื่อขอขมาต่อพระแม่คงคา เลยเป็นที่มาของชื่อประเพณี "สมมาน้ำ" นั้นเองค่ะะ
             สำหรับเพื่อนๆ และนักท่องเที่ยวที่กำลังวางแผนไปเที่ยวงานลอยกระทงในภาคอีสาน
แต่ยังนึกไม่ออกว่าจะไปที่ไหน แนะนำมาเมืองร้อยเอ็ดเลยนะคะ รับรองไม่ทำให้ผิดหวัง ซึ่งเราได้รวบรวมภาพบรรยากาศงานลอยกระทงของเมืองร้อยเอ็ดปีที่ผ่านมาให้ดูกัน ดูแล้วเชื่อว่าเพื่อนๆชาวพันทิปและนักท่องเที่ยวทุกคนต้องไม่พลาดที่จะมาร่วมงานในปีหน้าอย่างแน่นอน...

พลุกระทงผู้ชายผู้หญิง

ด่านล่างเป็นกระทงพระประทีปจากพระราชวังค่ะ

นอกจากลอยกระทง ก็มีกิจกรรมต่างๆอีกมากมายเลยยย เช่น
ขบวนแห่สมมาน้ำ,การประกวดธิดาสาเกตนคร,ชมการแสดงแสง สี เสียงตระการตา  อีกมากมายที่ไม่ควรพลาดดดดดด

งานเทศกาลสมมาน้ำจัดที่บริเวณ "บึงพลาญชัย" เมืองร้อยเอ็ด

พลุกระทงพลุโอ่ง

นอกจากเทศกาลสมมาน้ำ..เรายังมีภาพบรรยากาศงานเทศกาลประจำปีเดือน 12 ที่เด่นๆ
มารีวิวให้เพื่อนๆ และนักท่องเที่ยว ชาวพันทิปมาให้ดูกันอีกด้วยนะคะ ตามมาๆ

นี้คืองานประเพณีเข้าพรรษา
ซึ่งมีพิธีหล่อเทียนพรรษาแบบดั่งเดิม โดยภายในงานมีการประกวดต้นเทียนประเภทแกะสลัก  ประกวดขบวนแห่เทียนและประกวดธิดาต้นเทียนเพื่อเป็นสีสันให้แก่งานค่ะะ

งานประเพณีออกพรรษา
มีการกวนข้าวทิพย์  และ งานรำวงหรรษาเพื่อความเพลิดเพลินแก่นักท่องเที่ยวต่างจังหวัดในการมาร่วมงานครั้งนี้ค่ะ

งานประเพณีบุญผะเหวด
งานบุญผะเหวดของเมืองร้อยเอ็ด จัดขึ้นในทุกปี ที่บริเวณบึงพลาญชัย มีพิธีกรรมครบถ้วนตามขนบธรรมเนียมพื้นบ้านอีสาน
ทำให้ผู้ที่มาร่วมงานชื่นชมและร่วมบุญได้อย่างอิ่มเอิ่บ.....

งานประเพณีสงกรานต์
ประเพณีรดน้ำดำหัวขอพรญาติผู้ใหญ่ ตามที่ประชาชนชาวไทยถือปฏิบัติสืบทอดกันมาเป็นระยะเวลาที่ยาวนานแล้ว
ก็ยังมีกิจกรรมรื่นเริงอื่น ๆ อีก อาทิ การเล่นสาดน้ำประแป้ง..

pompompompomอมยิ้ม17อมยิ้ม17

ใครที่อยากจะไปเที่ยวงานเทศกาลในปีหน้าขอแนะนำที่นี้เลยนะคะ.. งานเทศกาลต่างๆ จัดขึ้นที่บึงพลาญชัย จังหวัดร้อยเอ็ด

นอกนอกได้มาเที่ยวชมงานเทศกาลแล้ว.. เมืองร้อยเอ็ด ยังมีสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ให้ไปกราบไว้สักการะบูชาอีกด้วย..อมยิ้ม17

พระพุทธรัตนมงคลมหามุนี องค์พระเจ้าใหญ่นั้นประดิษฐานอยู่ที่วัดบูรพาภิรามในเขตเทศบาลเมืองร้อยเอ็ด
อันเป็นที่เคารพเลื่อมใสของชาวร้อยเอ็ดพระพุทธรูปปางประทานพรที่สูงที่สุดในประเทศไทย

เจดีย์มหามงคลบัว

แผนที่.. สถานที่ท่องเที่ยวจังหวัดร้อยเอ็ด

ใครที่อยากจะรู้ถึงความสวยงามของจารีตประเพณี ต้องมาสัมผัสกันเองนะคะะะ ของแบบนี้ไม่เห็นกับตา แล้วจะเสียใจค่ะ อิ้อิ้ นอกจากเทศกาล "สมมาน้ำ คืนเพ็งเส็งประทีป" แล้วยังมีเทศกาลต่างๆอีกมากมายที่รอให้คุณไปยลโฉมอยู่นะคะ รีบมานะ รออยู่ 5555555
นานาขอบคุณ ขอบคุณเครดิตภาพสวยๆจาก..
ร้อยเอ็ดโฟโต้, ปีศาจเกินร้อย PENTAX PHOTO, Photo by : sat101, Photography by Joey, OPEL-101,PHOTOGRAPHY Don.
เยี่ยมเยี่ยมเยี่ยมเยี่ยมเยี่ยมเยี่ยมเยี่ยมเยี่ยมเยี่ยม
ชื่อสินค้า:   .
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่