มีใครใช้ Sony Xperia C5 Ultra กับซิม AIS 3G มีปัญหาสัญญาณอ่อนบ้างไหมคะ?

กระทู้คำถาม
คือพ่อเราเพิ่งซื้อเครื่อง Sony Xperia C5 Ultra มาจากในงาน TME วันสุดท้ายน่ะค่ะ
ตอนอยู่ในงาน ไม่มีนาโนซิมให้เทสต์ (เครื่องเก่าของพ่อใช้มินิซิม) ประกอบกับคิวยาวมาก เกรงใจลูกค้าคนอื่นๆ จึงไม่ได้ตรวจเช็คอะไรนัก แค่ดูว่าเครื่องเปิดติดหรือไม่เท่านั้น

พอขากลับ แวะห้าง ไปเปลี่ยนขนาดซิม แล้วเอาซิมใหม่มาใส่ เปิดเครื่องมาดู เริ่มรู้สึกว่ามันแปลกๆ ค่ะ
สัญญาณมือถือมันไม่เต็มขีด ทั้งๆ ที่อยู่ใน กทม. (แต่ไปทางชานเมืองหน่อย) และมือถือของลูกๆ ทั้งสองคน (ใช้ซิม+มือถือค่ายอื่น) ก็สัญญาณเต็มดี
ระหว่างทางขับรถกลับ ยิ่งหนักเลยค่ะ มีบางช่วงที่สัญญาณขาดหายไปเลย คือไม่มีสัญญาณสักขีดน่ะค่ะ โทรเข้าโทรออกไม่ได้ พอรถเคลื่อนไปสักพัก สัญญาณถึงค่อยๆ กลับมา
ซึ่งอาการสัญญาณมือถือแกว่งจนหายไปเลยขนาดนี้ ไม่เคยพบในมือถือเครื่องเก่า+ซิมเดิมของพ่อเลยนะคะ

เครื่องเก่าของพ่อ รองรับ 3G 900/2100
ส่วนเครื่องรุ่นนี้ พนักงานขายที่บูท Advice บอกว่า รองรับ 3G 850/2100
อันนี้จะมีส่วนเกี่ยวข้องหรือเปล่าคะ? ที่ทำให้สัญญาณมันอ่อน หรือหายไปเป็นพักๆ เมื่อเราเคลื่อนที่

พอกลับถึงบ้าน ก็จะเห็นว่า เมื่อเราถือเครื่องเดินไปตามโซนต่างๆ ในบ้าน ความแรงสัญญาณก็จะไม่เท่ากันน่ะค่ะ มีบางจุดขีดขึ้นเต็ม พอหันหน้าไปอีกทิศ กลับหายไปขีดนึงซะงั้น

เป็นไปได้ไหมคะ ว่าซิมใหม่ที่เพิ่งเปลี่ยนมา อาจจะไม่สมบูรณ์ จนทำให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น?
เรายังไม่ได้ลองเอาซิมค่ายอื่นๆ ไปใส่เครื่องพ่อค่ะ เพราะเครื่องของเรากับน้องไม่มีใครใช้นาโนซิมเลย มีแต่ไซส์ใหญ่ ที่หักได้เล็กสุดก็ได้แค่ไมโคร

มีใครเจอปัญหาแบบเดียวกันไหมคะ? จะเป็นผู้ที่ใช้ AIS กับมือถือ 850/2100 หรือผู้ที่ใช้ C5 Ultra ก็ได้ค่ะ
พ่อเราคิดว่า มือถือ Sony คงจับสัญญาณโทรศัพท์ได้ไม่ดี สู้ยี่ห้อที่เคยใช้ไม่ได้
แต่เรากลับสงสัยว่าอาจจะเจอเครื่อง defected เข้าแล้ว (ถ้าเป็นกรณีนี้ งานเข้าแน่ ศูนย์โซนี่ไทย ชื่อเสียขจรขจายซะขนาดนั้น)
หรือไม่ก็ปัญหาจากซิม/เครือข่าย เนื่องจากเครื่องใหม่ไม่สามารถโรมมิ่งคลื่น 900 มาใช้ได้น่ะค่ะ

ตอนนี้เราไม่ได้อยู่กับพ่อค่ะ แต่ก็เป็นห่วง กลัวว่าถ้าปล่อยทิ้งไว้จนเกิน 7 วันแล้ว Advice ไม่รับเคลมให้ คงเรื่องยาวแน่ ถ้าเกิดมันเป็นกรณีเจอเครื่อง defected
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่