ไปต่างประเทศครั้งแรก ต้องทำไงบ้างครับ

ผมเพิ่งซื้อตั๋วเครื่องบินไปสิงคโปร์เมื่อสักครู่โดยผ่านทางเว็บของแอร์เอเชียในราคาโมโมชั่น
แล้วได้ไปชำระเงินแล้วที่เค้าเตอร์เซอร์วิส
สิ่งที่ผมต้องทำต่อไปคืออะไรอะครับ ผมบินวันที่ 19.11.2015 เวลาที่ผมทำการจองไว้คือ 07.00 ไปถึง 10.30
แล้วผมต้องนำอะไรไปยืนยันครับ เพราะจ่ายเงินที่เค้าเตอร์เซอร์วิส เค้ามีให้แค่บิลบางๆยาวๆมาแค่นั้น
ผมต้องเสียเงินเพิ่มอีกหรือเปล่าในวันที่บิน ผทต้องไปถึงสนามบินกี่โมง
แล้วผมต้องทำอะไรบ้างเมื่อไปถึงสนามบิน ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ผมเพิ่งซื้อตั๋วเครื่องบินไปสิงคโปร์เมื่อสักครู่โดยผ่านทางเว็บของแอร์เอเชียในราคาโมโมชั่น
แล้วได้ไปชำระเงินแล้วที่เค้าเตอร์เซอร์วิส
สิ่งที่ผมต้องทำต่อไปคืออะไรอะครับ ผมบินวันที่ 19.11.2015 เวลาที่ผมทำการจองไว้คือ 07.00 ไปถึง 10.30
แล้วผมต้องนำอะไรไปยืนยันครับ เพราะจ่ายเงินที่เค้าเตอร์เซอร์วิส เค้ามีให้แค่บิลบางๆยาวๆมาแค่นั้น

-- ขอแนะนำว่า ให้เอาบิลใบยาวๆที่ได้นั้น ไปถ่ายเอกสารไว้ก่อนค่ะ  คือเราก็ไม่รู้ว่าเป็นบิลอะไร แต่ที่มั่นใจคือ ถ้าเก็บรักษาไม่ดี บิลแบบนี้ 1-2สัปดาห์ หมึกมันจะเลือนหายไป จนเรามองไม่เห็นเลยค่ะ

-- การจองผ่านเวป ทางสายการบินจะต้องมีการส่ง E-ticket ให้ทางอีเมล์ค่ะ  มันจะมีไฟล์ให้โหลด  ให้ปริ้นออกมา เผื่อไว้สัก 3 ชุด ค่ะ ( 1ชุดสำหรับเอาไว้เช็คอิน , 1ชุดใส่กระเป๋าติดตัวสำรองไว้ , 1ชุด สำรองไว้อีก แต่ใส่ไว้ในกระเป๋าเดินทาง)

-- เราใช้ E-ticket ที่ปริ้นมา เอาไป check in  ที่สนามบิน  โดยยื่นกระดาษ E-ticket พร้อม พาสปอร์ท ค่ะ

ผมต้องเสียเงินเพิ่มอีกหรือเปล่าในวันที่บิน ผทต้องไปถึงสนามบินกี่โมง

-- ถ้าซื้อน้ำหนักกระเป๋ามาจากในเวปแล้ว ก็ไม่น่าจะต้องเสียเงินเพิ่มแล้วนะคะ

-- ควรจะต้องไปถึงสนามบิน ตี4 ค่ะ หรือสายสุดไม่เกินตี5 ค่ะ  เพราะเค้าเตอร์เช็คอินจะปิดไม่ให้เช็คอิน ก่อนเวลาเครื่องออกประมาณ 1 ชม.

-- และต้องไปถึงเกทที่ขึ้นเครื่องก่อนเวลาเครื่องออกประมาณ 30 นาทีค่ะ  ในกรณีนี้คือ 6.30น. จะต้องไปอยู่หน้าเกทแล้วค่ะ

แล้วผมต้องทำอะไรบ้างเมื่อไปถึงสนามบิน ขอบคุณครับ

-- เมื่อไปถึงสนามบิน
1 ไปดูที่บอร์ดที่แสดงเที่ยวบิน ดูว่าเที่ยวบินของเรานั้น ให้เช็คอินเค้าเตอร์ที่เท่าไหร่ และเปิดหรือยัง
2 เมื่อหาเค้าเตอร์ที่เราจะต้องเช็คอินเจอแล้ว (บนจอหน้าเค้าเตอร์จะบอกเที่ยวบินที่จะเช็คอินอยู่)  ต่อแถวให้ถูกประเภทค่ะ  (ในกรณีของ จขกท. น่าจะต้องต่อ economy class ธรรมดาค่ะ อย่าไปต่อ First Class นะคะ เดี๋ยวต้องเสียเวลาย้ายแถวมาต่อใหม่)  
3 เมื่อถึงคิวเราเช็คอิน  ให้ยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่ก่อน  แล้วค่อยยกกระเป๋าขึ้นสายพาน (เอกสารประกอบด้วย เอกสาร E-ticket ที่ปริ้นมาจากอีเมล์ และพาสปอร์ท)  จากนั้นเจ้าหน้าที่ก็จะคีย์ข้อมูล  อาจจะมีคำถามอะไรบ้างนิดหน่อยค่ะ
4 เมื่อเช็คอินเสร็จเรียบร้อย  เจ้าหน้าที่จะยื่น boarding pass มาให้ พร้อมกับบอกเราว่า ต้องไปที่เกทไหน และเวลากี่โมง  ถ้าเจ้าหน้าที่พูดเร็วฟังไม่ทัน ถามเค้าอีกเพื่อความชัวร์ได้เลยนะคะ  และเจ้าหน้าที่จะคืนพาสปอร์ทพร้อม boarding pass มาให้ และยังมีใบให้กรอกสำหรับผ่าน ตม. ด้วยค่ะ
5 ออกมาจากเค้าเตอร์เช็คอินแล้ว ให้หาบริเวณใกล้ๆ กรอกใบผ่าน ตม. ให้เรียบร้อย  (ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน แถวๆเค้าเตอร์จะมีเจ้าหน้าที่อยู่ ไปถามเค้าได้ค่ะ) เซ็นชื่อให้เหมือนกับที่เซ็นในพาสปอร์ทนะคะ
6 ถ้าไม่ต้องทำอะไรข้างนอกแล้ว ก็เข้าไปที่ ตม. ได้เลยค่ะ
(จำไม่ได้ว่าจะมีจุดตรวจสัมภาระก่อนเข้าตม.หรือ หลังตม. ค่ะ  ถ้าไปถึงจุดตรวจสัมภาระ ขอแนะนำว่า ให้ปลดของทุกอย่างที่พกติดตัว ใส่ในกระเป๋าของเราให้หมด เพื่อป้องกันการลืมหยิบมา และป้องกันการหายด้วยค่ะ  ยกเว้นแท็บเล็ท และ laptop ให้แยกใส่อีกตะกร้านึง)
7 ตรงช่อง ตม. เรายื่น พาสปอร์ทพร้อม boarding pass และใบที่กรอกสำหรับผ่าน ตม. ให้เจ้าหน้าที่   และทำตามที่เจ้าหน้าที่บอก (จำไม่ได้ว่าต้องมองกล้อง กับ สแกนลายนิ้วมือด้วยมั้ยค่ะ)
8 พอผ่าน ตม.แล้ว ก็อย่าเดิน duty free เพลินนะคะ  เผื่อเวลาไปถึงเกทด้วยนะคะ

ปล. สำหรับการผ่านตม. ที่ต่างประเทศ ยื่นเอกสารไปแค่พาสปอร์ทและ boarding pass ก่อน  ส่วนเอกสารอื่นๆถือไว้ในมือด้วยนะคะ เผื่อเค้าถามหา (เอกสารอื่นๆที่ควรจะมีคือ เอกสารว่าเราจะกลับเมืองไทยแน่ๆ เช่น e-ticket ขากลับ  หรือกรณี จขกท. กลับด้วยรถบัส  ก็ให้เอาเอกสารการจองตั๋วขากลับมาด้วย , เอกสารการจองที่พัก  - เอกสารอื่นๆเผื่อไว้ เช่น บัตรเครดิต , แพลนการเที่ยวที่ทำขึ้นเองได้ แค่ติดไว้ว่าเรามาเที่ยวแน่ๆ ไม่ได้มาทำอย่างอื่น)

เที่ยวให้สนุกนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่